Mức hưởng BHXH một lần khi đóng được 5 tháng bảo hiểm xã hội

Mức hưởng BHXH một lần khi đóng được 5 tháng bảo hiểm xã hội

Em đóng được 5 tháng bảo hiểm xã hội với mức 4.025.000 đồng. Nếu em muốn rút tiền BH 1 lần thì tính như thế nào ạ? Còn nếu em không rút thì em vẫn tiếp tục đóng tiếp bình thường được đúng không? Tại em đã nghỉ việc hơn 1 năm.



Đóng được 5 tháng

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

Đồng thời, Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Đóng được 5 tháng

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 1900.6172

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng được 5 tháng bảo hiểm với mức 4.025.000. Mức hưởng của bạn là 22% x 4.025.000 x 5 = 4.427.500 đồng. Trường hợp bạn không có yêu cầu hưởng BHXH một lần thì thời gian đóng BHXH của bạn sẽ được bảo lưu. Nếu bạn thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc hoặc bạn tham gia BHXH tự nguyện thì bạn tiếp tục tham gia BHXH như bình thường.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Hướng dẫn cách tính mức hưởng BHXH một lần có mức điều chỉnh tiền lương

Cách xác định thời gian nộp hồ sơ và mức hưởng BHXH một lần

Nếu còn vấn đề thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi