Nghỉ thai sản xong hưởng thất nghiệp có được không?

Nghỉ thai sản xong hưởng thất nghiệp có được không?

Xin chào công ty tư vấn, cho mình hỏi về nghỉ thai sản xong hưởng thất nghiệp. Mình tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cộng dồn được 28 tháng. Hiện nay mình đã hết 6 tháng nghỉ sinh và đã hưởng bảo hiểm thai sản. Trong thời gian nghỉ thai sản mình chấm dứt hợp đồng với doanh nghiệp do hết hạn hợp đồng. Đến nay mình chưa tìm được công việc. Vậy trong vòng mấy tháng chưa xin được việc đi làm, mình có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ạ? Xin cảm ơn.



Nghỉ thai sản xong hưởng thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn về nghỉ thai sản xong hưởng thất nghiệp như sau:

Về điều kiện hưởng

Căn cứ vào Điều 49 Luật việc làm 2013  quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Do đó,

Bạn cần đủ những điều kiện sau đây để được hưởng trợ cấp thất nghiệp:

– Không đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật;

– Đóng đủ từ 12 tháng trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động;

– Trong thời gian 3 tháng kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động có nộp hồ sơ đến trung tâm dịch vụ việc làm bất kỳ;

– Trong thời gian 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ không có việc làm.

Nghỉ thai sản xong hưởng thất nghiệp

Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, chế độ thai sản và chế độ hưởng thất nghiệp là hai chế độ hoàn toàn khác nhau. Vậy nếu bạn đáp ứng các điều kiện nêu ở Điều 49 Luật việc làm và không thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 46 Luật việc làm; thì bạn có thể nộp hồ sơ để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp. 

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thời gian hưởng và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tính thế nào?

Trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về nghỉ thai sản xong hưởng thất nghiệp; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay