Người lao động nghỉ ngang có được hưởng BHXH một lần không?

Người lao động nghỉ ngang có được hưởng BHXH một lần không?

Tôi làm công ty Lotteria từ tháng 11/2011 đến tháng 06/2015. Tôi xin nghỉ việc nhưng tôi nghỉ ngang, nghỉ trái pháp luật thì hiện giờ tôi muốn hưởng BHXH một lần có được không? Nhờ tổng đài chỉ giúp tôi cách tính?



Hưởng BHXH một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về vấn đề người lao động nghỉ ngang có được hưởng BHXH một lần không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về điều kiện hưởng BHXH một lần

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”.

Như vậy, với trường hợp sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội thì nếu có yêu cầu người lao động sẽ được hưởng trợ cấp một lần mà không yêu cầu phải nghỉ việc đúng hay trái pháp luật.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đóng bảo hiểm từ tháng 11/2011 đến tháng 06/2015 thì nghỉ nhưng nghỉ việc trái pháp luật. Như vậy, bạn đã nghỉ việc được hơn 3 năm. Do đó, bạn có thể nộp hồ sơ để hưởng BHXH một lần.

Về cách tính mức hưởng BHXH một lần

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn làm việc từ tháng 11/2011 đến tháng 06/2015 có thể tính được thời gian tham gia BHXH của bạn như sau:

– Giai đoạn trước năm 2014: được tính từ 11/ 2011 đến 12/2013, như vậy bạn đóng được 2 năm 1 tháng BHXH và 1 tháng lẻ sẽ được chuyển sang giai đoạn từ 2014 trở đi để tính mức hưởng BHXH một lần.

– Giai đoạn từ năm 2014 trở đi: được tính từ 1/2014 đến 6/2015, như vậy bạn đóng được 1 năm 6 tháng + 1 tháng (được chuyển sang từ giai đoạn trước) là 1 năm 7 tháng BHXH và được làm tròn thành 2 năm.Hưởng BHXH một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, mức hưởng BHXH một lần của bạn là: 2 x 1.5 + 2 x 2 = 7 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề người lao động nghỉ ngang có được hưởng BHXH một lần không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thời gian giải quyết bảo hiểm xã hội một lần

Thời gian nộp hồ sơ và thời gian giải quyết BHXH một lần

Trong quá trình giải quyết nếu còn vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi