Người suy giảm 73% khi mất người nhà được nhận tuất tháng không?

Người suy giảm 73% khi mất người nhà được nhận tuất tháng không?

Chồng tôi đang nhận trợ cấp do bị bệnh nghề nghiệp suy giảm 73% sức khỏe. Chồng tôi đã nhận tiền 1 lần rồi thì khi mất gia đình có được nhận trợ cấp mai táng và tiền tuất tháng nữa hay không?



Tuất tháng

Tư vấn chế độ tử tuất:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 66 và Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

”Điều 66. Trợ cấp mai táng

1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.”

“Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;

b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ;

d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu dưới 60 tuổi đối với nam, dưới 55 tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

3. Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập theo quy định tại Luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.”

Như vậy

Theo thông tin bạn cung cấp, chồng bạn đang nhận trợ cấp do bị bệnh nghề nghiệp suy giảm 73% sức khỏe. Chồng bạn đã nhận tiền 1 lần rồi.

+ Người lo hậu sự cho chồng bạn được nhận trợ cấp mai táng.

Tuất tháng

Tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

+ Chồng bạn thuộc trường hợp suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên nên gia đình bạn được nhận trợ cấp tuất tháng. Tuy nhiên để được nhận tiền tuất tháng thì thân nhân của bạn cần có thu nhập hàng tháng thấp hơn mức lương cơ sở và thuộc các đối tượng được nhận tuất hàng tháng theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Điều kiện nhận tuất hàng tháng cho người đã gần 90 tuổi

Điều kiện để thân nhân nhận trợ cấp tuất hàng tháng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi