Quy định về cách điền nơi cư trú trên thẻ BHYT và thủ tục đổi lại khi sai thông tin

Quy định về cách điền nơi cư trú trên thẻ BHYT và thủ tục đổi lại khi sai thông tin

Xin hỏi nơi cư trú trên thẻ BHYT thì phải ghi thế nào mới đúng theo quy định. Nếu tôi thấy không đúng như quy định thì có đổi lại được không và đổi như thế nào?



Nơi cư trú trên thẻTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Về nơi cư trú trên thẻ BHYT; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về nơi cư trú trên thẻ bảo hiểm y tế:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

1. Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế, bao gồm: Họ và tên; giới tính; ngày tháng năm sinh; địa chỉ nơi cư trú hoặc nơi làm việc”.

Theo đó, địa chỉ ghi trên thẻ BHYT là địa chỉ nơi cư trú ( thường trú hoặc tạm trú) hoặc nơi làm việc của chủ thẻ BHYT.

Thứ hai, về thủ tục thay đổi thông tin trên bảo hiểm y tế

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 quy định:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, trong trường hợp thông tin về nơi cư trú trên thẻ BHYT không đúng thì để đảm bảo quyền lợi, bạn cần làm thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế.

Về hồ sơ:

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/2014/BHXH quy định về hồ sơ cấp, đổi lại thẻ BHYT thì bạn cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm:

+ Thẻ bảo hiểm y tế cũ.

+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

+ Giấy chứng minh thư nhân dân, giấy khai sinh, sổ hộ khẩu ( bản sao).

Về nơi nộp: căn cứ Điều 3 Quyết định 595/2014/BHXH thì bạn nộp hồ sơ xin cấp đổi thẻ BHYT tại cơ quan BHXH huyện nơi bạn được cấp phát bảo hiểm y tế.

Nơi cư trú trên thẻ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về thời hạn giải quyết:

Căn cứ Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/2014/BHXH quy định:

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ đổi lại thẻ bảo hiểm y tế cho bạn. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Thẻ bảo hiểm y tế ghi địa chỉ nơi cư trú có đúng pháp luật không

Quyền lợi khi sai thông tin trên thẻ BHYT

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi