Khám chữa bệnh khi sai thông tin trên thẻ BHYT

Khám chữa bệnh khi sai thông tin trên thẻ BHYT

Khám chữa bệnh khi sai thông tin trên thẻ BHYT? Tháng trước tôi có đi khám chữa bệnh tại bệnh viện Quận 4 nhưng do thẻ bảo hiểm y tế của tôi bị ghi sai ngày tháng năm sinh nên bệnh viện không nhận thẻ và tôi phải chi trả 100% chi phí khám bệnh, tiền thuốc…Đối với trường hợp này thì tôi cần làm gì để được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế? Việc sai ngày tháng năm sinh là do cán bộ xã làm sai (khi khai báo mua thẻ bảo hiểm y tế tôi đã khai đầy đủ và chính xác thông tin cá nhân). Như vậy tôi có thể làm gì để đảm bảo quyền lợi trong lần đi khám bệnh tại bệnh viện Quận 4 nêu trên?



Khám chữa bệnh khi sai thông tin trên thẻ BHYTTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về; Khám chữa bệnh khi sai thông tin trên thẻ BHYT; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Một là, về thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế do sai thông tin cá nhân:

Căn cứ theo quy định tại Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế”.

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì hồ sơ điều chỉnh thông tin trên thẻ BHYT do bị sai giới tính bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

– Một trong các giấy tờ sau: Giấy khai sinh, CMND, Sổ hộ khẩu (Bản sao).

Bạn cần nộp hồ sơ trên cho cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi bạn tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội phải đổi thẻ cho bạn. Trong thời gian chờ đổi thẻ, bạn vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế. 

Khám chữa bệnh khi sai thông tin trên thẻ BHYT

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Hai là, về việc thanh toán lại viện phí:

Căn cứ Điều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP bạn có thể thanh toán lại viện phí với cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi bạn tham gia và chuẩn bị hồ sơ theo Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.”

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ  

Thủ tục điều chỉnh thông tin bị sai trên thẻ bảo hiểm y tế năm 2019

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về: Khám chữa bệnh khi sai thông tin trên thẻ BHYT; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi