Sinh viên đại học có được nhà nước hỗ trợ đóng BHYT không?

Sinh viên đại học có được nhà nước hỗ trợ đóng BHYT không?

Con tôi sắp thi vào đại học, trước đây học phổ thông thì vẫn được nhà nước hỗ trợ đóng. Vậy con tôi lên học đại học rồi thì còn được nhà nước hỗ trợ nữa không? 



Hỗ trợ đóngTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi: Sinh viên đại học có được nhà nước hỗ trợ đóng BHYT không; chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

b) Học sinh, sinh viên.”

Bên cạnh đó, Khoản 4 và Khoản 11 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

4.1. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

4.2. Học sinh, sinh viên đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, kể cả sinh viên hệ dân sự đang học tập tại các trường Công an nhân dân;

4.3. Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình.

11. Đối tượng tại Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng.”

Hỗ trợ đóng

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Đối chiếu với các quy định trên đối tượng học sinh, sinh viên thuộc nhóm đối tượng ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng.

Như vậy, con bạn khi lên đại học vẫn được nhà nước hỗ trợ mức đóng. Cụ thể: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về câu hỏi: Sinh viên đại học có được nhà nước hỗ trợ đóng BHYT không?

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Có phải mua bảo hiểm y tế hộ gia đình cho học sinh

Nếu còn vướng mắc bạn về vấn đề bảo hiểm y thế dành cho sinh viên vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi