Số tháng đóng BHXH để được hưởng thai sản là bao lâu?

Số tháng đóng BHXH để được hưởng thai sản là bao lâu?

Em tham gia BHXH đến tháng 2/2019 là được 4 năm 3 tháng (Trong đó 8/2017 em có sinh em bé). Em đã nghỉ hẳn công ty và bị gián đoạn từ tháng 3 đến tháng 9; đến tháng 10/2019 em đi làm và đóng tiếp BHXH đến hết tháng 1/2020 và đang có thai. Do công việc gia đình nên em phải nghỉ. Tổng thời gian đóng bảo hiểm của em được 4 năm 7 tháng. Như vậy nếu em nghỉ có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Hoặc khi nghỉ rồi em có đóng bảo hiểm tự nguyện được không ạ? Chồng em cũng đang đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ gì khi em sinh con không ạ? Em cám ơn!



Số tháng đóng BHXH để được hưởng thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, số tháng đóng BHXH để được hưởng thai sản là bao lâu:

Căn cứ khoản 1 và khoản 3 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Theo đó, nếu đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước sinh thì bạn sẽ được được hưởng chế độ thai sản; kể cả trường hợp bạn đã nghỉ việc hẳn ở công ty trước khi sinh.

Thứ hai, đóng BHXH tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản không:

Căn cứ khoản 2 Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.”

Theo quy định trên, BHXH tự nguyện chỉ bao gồm hai chế độ là tử tuất và hưu trí không có chế độ thai sản. Chế độ thai sản chỉ được hưởng khi đóng BHXH bắt buộc. Do đó, bạn chuyển sang đóng BHXH tự nguyện cũng sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

Thứ ba, chế độ bảo hiểm của lao động nam:

Căn cứ điểm e khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014  bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Và căn cứ theo Điều 39 của Luật này về mức hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”.

Như vậy, tùy vào trường hợp sinh của bạn chồng bạn sẽ được nghỉ từ 05 ngày đến 14 ngày và phải nghỉ trong thời gian 30 ngày đầu, kể từ ngày vợ bạn sinh với mức hưởng được quy định tại khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 nêu trên.

Đồng thời, căn cứ vào Điều 38 của Luật này và khoản 2 điều 2 Công văn 3432/LĐTBXH- BHXH, thì chồng bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi chồng bạn có ít nhất 6 tháng tham gia BHXH bắt buộc trong 12 tháng trước khi bạn sinh thì. Mức trợ cấp bằng 02 lần mức lương cơ sở tương đương với2.980.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

-> Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho nam khi vợ sinh con

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button