Tai nạn trên đường từ công ty về nhà thì có được hưởng chế độ ốm đau không?

Tai nạn trên đường từ công ty về nhà thì có được hưởng chế độ ốm đau không?

Công ty em có người bị tai nạn trên đường từ công ty về nhà. Bên em có giải quyết chế độ ốm đau cho người này được không ạ vì người này có giấy ra viện đầy đủ?



Về nhàTư vấn chế độ ốm đau:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi tai nạn trên đường từ công ty về nhà thì có được hưởng chế độ ốm đau không; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

Như vậy, một trong những điều kiện để hưởng chế độ ốm đau là người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Đối chiếu với quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Căn cứ quy định tại Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 như sau:

“Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

…c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;

Về nhà

Tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến 24/7: 1900 6172

Do đó, đối chiếu các quy định trên vào trường hợp công ty bạn có người bị tai nạn trên đường từ công ty về nhà. Nếu người này không đáp ứng điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động mà có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế thì sẽ được công ty giải quyết chế độ ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau và thời gian nộp

Thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau một năm là bao nhiêu?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi