19006172

Tham gia đóng tự nguyện có được rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư?

Tham gia đóng tự nguyện có được rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư?

Mẹ em tham gia đóng BHXH tự nguyện từ tháng 2/2018 đóng đến hết đến hết tháng 10/2020, mẹ em mới phát hiện mắc bệnh ung thư phổi nên dừng không đóng nữa. Bây giờ mẹ em muốn rút tiền BHXH 1 lần để chữa bệnh có được không ạ? Tổng đài có thể chỉ em cách tính tiền rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư không ạ? Mỗi tháng mẹ em đóng tầm 1.525.000 đồng.



rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư

Tư vấn Bảo hiểm xã hội tự nguyện trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, tham gia đóng tự nguyện có được rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư?

Căn cứ theo quy định tại Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014  như sau:

“Điều 77. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.”

Bên cạnh đó, Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT  quy định như sau:

“Điều 4. Bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần

Các bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần gồm:

1. Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn…...”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, nếu mẹ bạn mắc bệnh ung thư và không thể phục vụ được các hoạt động sinh hoạt thì sẽ được rút bảo hiểm xã hội một lần luôn. Do đó, nếu không thuộc trường hợp trên thì bắt buộc phải đợi 1 năm sau khi dừng đóng mới có thể hưởng BHXH 1 lần.

Thứ hai, cách tính BHXH 1 lần cho đối tượng tham gia đóng tự nguyện

Căn cứ theo quy định tại Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của đối tượng được Nhà nước hỗ trợ thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.”

Bên cạnh đó, Điều 4 Nghị định 134/2015/NĐ-CP cũng quy định như sau:

“Điều 4. Mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội

Mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội theo Điều 79 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng bình quân các mức thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian đóng.

2. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Khoản 1 Điều này được điều chỉnh như sau:

a) Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội sau điều chỉnh của từng năm bằng thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của từng năm nhân với mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng;”

rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đóng BHXH sẽ căn cứ tại Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH.

Như vậy, mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH của bạn sẽ được tính như sau: ( 1.525.000 x 1,03 x 11 + 1.525.000 x 1.00 x 12 +  1.525.000 x 1,00 x 10 ) : 33 = 1.540.250 đồng.

Đồng thời, mỗi tháng bạn được Nhà nước hỗ trợ 10% mức đóng BHXH theo mức chuẩn nghèo nông thôn, nên tổng số tiền Nhà nước đã hỗ trợ bạn là: 700.000 x 22% x 10% x 33 = 508.200 đồng.

Vì mẹ bạn đóng BHXH được 2 năm 9 tháng (làm tròn thành 3 năm) nên sẽ được hưởng 6 tháng mức bình quân thu nhập đóng BHXH. Do đó, mức hưởng BHXH 1 lần của mẹ  bạn sẽ là 6 x 1.540.250 đồng – 508.200 đồng = 8.733.300 đồng.

Trong quá trình giải quyết về vấn đề tham gia đóng tự nguyện có được rút BHXH 1 lần khi mắc bệnh ung thư ? còn gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Đóng BHXH tự nguyện có được tính tiền trượt giá khi rút BHXH 1 lần

Xác định mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia BHXH tự nguyện

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét