19006172

Thay băng vết mổ đẻ có được BHYT chi trả không?

Thay băng vết mổ đẻ có được BHYT chi trả không?

Tổng đài cho tôi hỏi về vấn đề thay băng vết mổ đẻ có được BHYT chi trả không? Vợ tôi tham gia BHYT có nơi KCB ban đầu tại Bệnh viện đa khoa Đông Anh nhưng bây giờ lại về quê ngoại để sinh con, lúc sinh được gia đình được vào bệnh viện huyện gần đó để mổ đẻ cho tôi hỏi trường hợp này của vợ tôi có được hưởng đúng tuyến không ạ? Trong trường hợp sau này thay băng vết mổ đẻ thì có được BHYT chi trả không ạ?



Thay băng vết mổ đẻ

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, sinh con tại bệnh viện tuyến huyện khác tỉnh có được không?

Căn cứ Điểm c Khoản 3 và Khoản 4 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

3, Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

4. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, theo quy định trên thì vợ bạn tham gia BHYT có nơi KCB ban đầu tại Bệnh viện đa khoa Đông Anh nhưng bây giờ lại về quê ngoại để sinh con, lúc sinh được gia đình được vào bệnh viện huyện gần đó để mổ đẻ. Do đó, trường hợp này vợ bạn đi sinh con ở bệnh viện tuyến huyện vẫn được hưởng quyền lợi với mức % như đi khám chữa bệnh đúng tuyến theo quy định.

Thứ hai, thay băng vết mổ đẻ có được BHYT chi trả không?

Căn cứ theo Phụ lục III ban hành kèm theo Thông tư 13/2019/TT-BYT về giá dịch vụ kỹ thuật và xét nghiệm áp dụng cho các hạng bệnh viện như sau:

20620004C3.1.143Thay băng vết thương hoặc mổ chiều dài  ≤ 15cm57,600Chỉ áp dụng với người bệnh ngoại trú. Đối với người bệnh nội trú theo quy định của Bộ Y tế.
20820104C3.1.145Thay băng vết  mổ chiều dài trên 15cm đến 30 cm82,400Chỉ áp dụng với người bệnh ngoại trú. Đối với người bệnh nội trú theo quy định của Bộ Y tế.
20920204C3.1.145Thay băng vết thương hoặc mổ chiều dài từ trên 30 cm đến 50 cm112,000
21020304C3.1.146Thay băng vết thương hoặc mổ chiều dài từ trên 15 cm đến 30 cm nhiễm trùng134,000
21120404C3.1.147Thay băng vết thương hoặc mổ chiều dài từ 30 cm đến 50 cm nhiễm trùng179,000
21220504C3.1.148Thay băng vết thương hoặc mổ chiều dài > 50cm nhiễm trùng240,000

Như vậy, trong trường hợp của vợ bạn không cung cấp vết mổ dài bao nhiêu nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bạn được. Do đó bạn căn cứ vào danh mục trên để biết được mức BHYT chi trả trong trường hợp thay vết mổ.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề thay băng vết mổ đẻ có được BHYT chi trả không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc thì bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172  để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Trường hợp được xác định khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến

Mức hưởng BHYT khi đi sinh con trái tuyến trung ương

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét