Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh dài ngày theo quy định hiện hành

Thời gian hưởng chế độ ốm đau theo quy định hiện hành

Tôi bị bệnh parkinson đã điều trị hơn 6 tháng nhưng vẫn chưa ổn định, bây giờ cần nghỉ thêm để tiếp tục điều trị. Vậy thời gian hưởng chế độ ốm đau của tôi thế nào và mức hưởng vẫn là 75% lương đúng không vậy tổng đài?



Thời gian hưởng chế độ ốm đauTư vấn Bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới vấn đề của bạn, chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Thông tư 46/2016/TT-BYT, bệnh Parkinson thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày, do đó, thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh này được quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Theo đó

Thời gian hưởng chế độ ốm đau với người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày như sau:

  • Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần.
  • Hết thời hạn trên mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội,

Về mức hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ hết 180 ngày mà vẫn tiếp tục chữa trị:

Căn cứ khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 28. Mức hưởng chế độ ốm đau

2. Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:

a) Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;

b) Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

c) Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm”.

Thời gian hưởng chế độ ốm đauTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó

Nếu bạn đã hưởng chế độ ốm đau 06 tháng mà vẫn tiếp tục điều trị thì vẫn sẽ được hưởng chế độ ốm đau nhưng không phải với mức 75% mà tùy vào thời gian bạn đã đóng bảo hiểm xã hội mà sẽ được hưởng ở các mức khác nhau; cụ thể:

  • Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;
  • Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;
  • Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Cách tính mức hưởng chế độ ốm đau dài ngày theo luật mới

Cách tính mức hưởng chế độ ốm đau ngắn ngày

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi