Thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam? Tôi có tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty đã được 5 năm, vợ tôi không tham gia bảo hiểm xã hội. Vợ tôi mới sinh con đầu lòng vào ngày 01/01/2017 và tôi có nghỉ chăm vợ 5 ngày (từ ngày 02/01/2017 đến hết ngày 05/01/2017). Sau đó tôi đi làm lại nhưng hôm nay (23/01/2017) tôi mới biết là phải nộp hồ sơ mới được hưởng trợ cấp của bảo hiểm xã hội khi vợ sinh. Vậy bây giờ tôi nộp hồ sơ thì có được giải quyết không?



thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sảnTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn trả lời như sau :

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Trong đó, Khoản 4 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

4. Trường hợp lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con phải có bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.

Như vậy:

Theo quy định trên thì thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản nói chung và chế độ thai sản cho nam giới khi vợ sinh con nói riêng là 45 ngày, kể từ ngày quay trở lại làm việc.

Theo đó, trường hợp của bạn, do bạn nghỉ hưởng chế độ thai sản hết ngày 05/01/2017 nên thời hạn 45 ngày phải nộp hồ sơ bắt đầu tính từ ngày 06/01/2017, vì thế đến ngày 23/01/2017 mới được 18 ngày và chưa hết hạn nộp hồ sơ. Vậy nên, bạn có thể làm hồ sơ gửi cho công ty của mình để được giải quyết.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con“.

thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Điều Luật này được hướng dẫn cụ thể tại khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 như sau:

“2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Do đó:

Khi vợ bạn không tham gia bảo hiểm xã hội mà bạn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì khi vợ sinh con, bạn còn được nhận trợ cấp một lần bằng 02 lần lương cơ sở (hiện nay lương cơ sở là 1.390.000 đồng), tương đương 2.420.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Hồ sơ nghỉ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam

Thời điểm lao động nam được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con

Nếu trong quá trình giải quyết còn có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi