Thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện theo quy định hiện hành

Thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện theo quy định hiện hành

Cho em hỏi thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện là bao lâu? Nếu thẻ hết hạn nửa năm em mới mua lại thì có bị tính lại từ đầu 5 năm liên tục không vì em mua từ năm 2017 trên thẻ bảo đến 2022 là đủ rồi. Và em  có dùng thẻ được luôn không? Và mức phí hiện tại em phải đóng là bao nhiêu thế ạ? Mong sớm được giải đáp! Em cám ơn nhiều!



Thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện

Căn cứ quy định tại Khoản 8 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 13: Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

8. Đối với đối tượng khác, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày người tham gia nộp tiền đóng bảo hiểm y tế. Trường hợp đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 4, Điều 5 và 6 Nghị định này tham gia bảo hiểm y tế ln đu hoặc tham gia không liên tục từ 03 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn sử dụng là 12 tháng kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 16 của Luật bảo hiểm y tế.”

Như vậy, theo quy định trên, thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện là không quá 12 tháng kể từ ngày thẻ bảo hiểm có giá trị sử dụng.

Thứ hai, xác định thời điểm 5 năm liên tục tham gia bảo hiểm y tế

Căn cứ tại Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau: 

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, thẻ bảo hiểm y tế của bạn hết hạn nửa năm mới mua lại nên thời gian gián đoạn là 06 tháng. 

Do đó, trường hợp của bạn bị tính lại từ đầu 5 năm liên tục. 

Để hiểu rõ hơn về thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Thời gian tham gia BHYT năm năm liên tục được hiểu như thế nào?

Thứ ba, thời điểm sử dụng thẻ bảo hiểm y tế 

Căn cứ khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, quy định:

“3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;” 

Bên cạnh đó, Công văn 3340/BHXH-ST ngày 08/8/2017 về cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế theo mã số BHXH có hướng dẫn:

“Thời hạn sử dụng thẻ BHYTchỉ in “Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/….” thay vì ghi thời hạn sử dụng từ ngày, tháng, năm đến ngày, tháng, năm như trước đây.

Như vậy, trường hợp bạn mua BHYT tự nguyện thì thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng BHYT. Trên thẻ của bạn có ghi thẻ có giá trị sử dụng từ ngày…/…/… thì kể từ thời điểm đó bạn được hưởng BHYT.

Thứ tư, mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện 

Mức đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình được quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.”

Như vậy, mức tiền đóng bảo hiểm y tế theo hộ gia đình căn cứ vào mức lương cơ sở hiện hành. Và căn cứ theo quy định tại Nghị định 38/2019/NĐ-CP , mức lương cơ sở hiện tại là 1.490.000 đồng.

Do đó, mức đóng cụ thể như sau:

+ Người thứ nhất sẽ phải đóng với mức 4,5% mức lương cơ sở, tương đương 805.000 đồng;

+ Người thứ 2 đóng với mức 70% của người thứ nhất tương đương 563.500 đồng;

+ Người thứ 3 đóng với mức 60% của người thứ nhất tương đương với 483.000 đồng;

+ Người thứ 4 đóng với mức 50% của người thứ nhất, tương đương với 402.500 đồng;

+ Người thứ 5,6,7… đóng với mức 40% của người thứ nhất tương đương với 321.600 đồng.

Mọi thắc mắc liên quan đến thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được trực tiếp tư vấn và giải đáp.

–> Mức hưởng BHYT theo hình thức tự nguyện

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button