Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi

Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi

Xin chào! Cho tôi hỏi về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi. Con tôi sinh ngày 30/10/2011 thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của con tôi là bao lâu. Khi con tôi đi học lớp 1 thì con tôi phải đóng phí là bao nhiêu? Tính từ thời điểm nào? Xin trân trọng cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm y tế:Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định:

“Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế

c) Thời hạn sử dụng ghi trên thẻ thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 16 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT; thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT của một số đối tượng như sau:

– Đối với trẻ em dưới 6 tuổi, thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT kể từ ngày sinh đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT đến ngày 30 tháng 9 của năm đó;”

Như vậy, thẻ bảo hiểm của con bạn sẽ có hiệu lực kể từ ngày sinh đến ngày con bạn đủ 72 tháng tuổi. Tức là, thẻ bảo hiểm y tế của cháu sẽ được cấp cho đến 30/10/2017. Điều này đồng nghĩa với việc, cháu sẽ đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng học sinh từ 31/10/2017.

Về mức đóng thẻ bảo hiểm cho học sinh

Căn cứ khoản 11 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định; về mức đóng thẻ bảo hiểm y tế của đối tượng học sinh:

“Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

11. Đối tượng tại Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng.”

Ngoài ra, điểm c khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC; quy định về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của học sinh:

“- Đối với học sinh, sinh viên, thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm đó; đối với học sinh vào lớp một và sinh viên năm thứ nhất thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT từ ngày nhập học hoặc ngày hết hạn của thẻ BHYT được cấp lần trước đến 31 tháng 12 năm sau; đối với học sinh lớp 12 và sinh viên năm cuối thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT từ ngày 01 tháng 01 đến ngày cuối của tháng kết thúc năm học đó;”

Do đó, mức đóng bảo hiểm y tế của con bạn hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở; và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng. Giá trị sử dụng của thẻ từ ngày hết hạn thẻ BHYT cấp lần trước đến 31/12 năm sau.

Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, thẻ bảo hiểm y tế của con bạn sẽ có hiệu lực đến hết ngày 30/10/2017. Khi vào lớp 1 con bạn sẽ tham gia BHYT theo đối tượng học sinh và giá trị sử dụng của thẻ này sẽ từ 31/10/2017 đến 31/12/2018; tương đương 14 tháng. Khi đó, mức đóng BHYT của con bạn sẽ bằng: 4,5% x 14tháng x 1.300.000 x 70% = 573.330 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi