Thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi là bao lâu?

Thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi là bao lâu?

Xin chào! Cho tôi hỏi về Thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi là bao lâu? Con tôi sinh ngày 28/9/2013 thời hạn thẻ bảo hiểm y tế của con tôi là bao lâu. Khi con tôi đi học lớp 1 thì con tôi phải đóng phí là bao nhiêu? Xin trân trọng cảm ơn.



Thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về Thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi là bao lâu; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại KHoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Như vậy, thẻ bảo hiểm của con bạn sẽ có hiệu lực kể từ ngày sinh đến ngày con bạn đủ 72 tháng tuổi. Tức là, thẻ bảo hiểm y tế của cháu sẽ được cấp cho đến 30/9/2019. Điều này đồng nghĩa với việc, cháu sẽ đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng học sinh từ 1/10/2019.

Về mức đóng thẻ bảo hiểm cho học sinh

Căn cứ khoản 11 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định; về mức đóng thẻ bảo hiểm y tế của đối tượng học sinh:

“Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

11. Đối tượng tại Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng.”

Do đó , mức đóng bảo hiểm y tế của con bạn hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở; và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng.

Thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, thẻ bảo hiểm y tế của con bạn sẽ có hiệu lực đến hết ngày 30/9/2019. Khi vào lớp 1 con bạn sẽ tham gia BHYT theo đối tượng học sinh và giá trị sử dụng của thẻ này sẽ từ 1/10/2019.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Có thể đóng BHYT cho con học lớp 1 theo hộ gia đình không?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về Thời hạn thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi là bao lâu; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi