Trợ cấp tai nạn lao động được tính theo lương cơ sở tại thời điểm hưởng

Trợ cấp tai nạn lao động được tính theo lương cơ sở tại thời điểm hưởng

Em có xem công thức để tính tiền trợ cấp bên BHXH cho người bị tai nạn lao động thì thấy hướng dẫn là tính theo lương cơ sở tại thời điểm hưởng đúng không ạ? Vậy hiểu thế nào cho đúng về thời điểm hưởng này để tính theo lương cơ sở khi đó? 



Theo lương cơ sở

Tư vấn chế độ tai nạn lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 5 Thông tư 26/2017/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 5. Trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động được giám định mức suy giảm khả năng lao động lần đầu.

1. Trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp một lần quy định tại Khoản 2 Điều 48 của Luật An toàn, vệ sinh lao động được tính như sau:

Mức trợ cấp một lần

=

Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động

+

Mức trợ cấp tính theo số năm đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp

 

=

{5 x Lmin + (m-5) x 0,5 x Lmin}

+

{0,5 x L + (t-1) x 0,3 x L}

Trong đó:

– Lmin: mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng.”

2. Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng quy định tại Khoản 2 Điều 49 của Luật An toàn, vệ sinh lao động được tính như sau:

Mức trợ cấp hằng tháng

=

Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động

+

Mức trợ cấp tính theo số năm đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Trong đó:

{0,3 x Lmin + (m-31) x 0,02 x Lmin} + {0,005 x L + (t-1) x 0,003 x L}

– Lmin: mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng.”

Đồng thời căn cứ thêm Điều 50 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định như sau:

”Điều 50. Thời điểm hưởng trợ cấp

1. Thời điểm hưởng trợ cấp quy định tại các điều 48, 49 và 52 của Luật này được tính từ tháng người lao động điều trị ổn định xong, ra viện hoặc từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa trong trường hợp không điều trị nội trú; trường hợp giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động quy định tại khoản 2 Điều 47 của Luật này, thời điểm trợ cấp được tính kể từ tháng người lao động điều trị xong, ra viện của lần điều trị đối với tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau cùng hoặc từ tháng có kết luận giám định tổng hợp của Hội đồng giám định y khoa trong trường hợp không điều trị nội trú.”

Theo lương cơ sở

Tư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động được tính theo lương cơ sở tại thời điểm hưởng. Thời điểm hưởng là tháng mà người lao động điều trị ổn định xong/ ra viện/ có kết luận của Hội đồng giám định y khoa/ tháng được cấp giấy chứng nhận bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động khi có khám ngoại trú

Thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi