Đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ tử tuất như thế nào?

Đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ tử tuất như thế nào?

Tôi muốn đóng BHXH tự nguyện thì thủ tục và mức đóng như nào ạ? Và đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ tử tuất như thế nào? Tôi cám ơn nhiều!



Tư vấn chế độ tử tuất:Đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ tử tuất

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới  Tổng đài tư vấn . Về vấn đề: Đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ tử tuất như thế nào?, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về đóng BHXH tự nguyện

Căn cứ tại Điều 24 Quyết định 595/QĐ-BHXH  quy định như sau:

Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (đối với trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện (Mẫu D05-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Theo đó, bạn chỉ cần nộp tờ khai theo mẫu TK1-TS; đồng thời xuất trình chứng minh thư nhân dân/căn cước công dân và sổ hộ khẩu/giấy tờ tạm trú tại cơ quan BHXH quận/huyện nơi cư trú để có thể tham gia BHXH tự nguyện.

Về mức đóng

Căn cứ Điều 10 Nghị định 134/2015/NĐ-CP  quy định:

“Điều 10. Mức đóng

Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Khoản 1 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội và theo phương thức đóng tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định này được quy định như sau:

1. Mức đóng hằng tháng bằng 22% mức thu nhập tháng do người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện lựa chọn.

Mức thu nhập tháng do người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện lựa chọn thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn theo quy định của Thủ tướng Chính phủ và cao nhất bằng 20 ln mức lương cơ sở tại thời điểm đóng.”

Như vậy, bạn có thể chọn mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH tự nguyện. T hấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn (700.000 đồng) và cao nhất bằng 20 ln mức lương cơ sở tại thời điểm đóng.

Thứ hai, chế độ tử tuất

– Về trợ cấp mai táng phí

Căn cứ theo Điều 80 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp mai táng như sau:

“Điều 80. Trợ cấp mai táng

1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng:

a) Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 60 tháng trở lên;”

Như vậy, nếu bạn đã tham gia BHXH tự nguyện từ đủ 60 tháng trở lên thì khi mất người thân của bạn sẽ được hưởng chế độ mai táng phí bằng 10 lần mức lương cơ sở.

– Về trợ cấp tuất một lần

Theo quy định tại khoản 1 Điều 81 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 81. Trợ cấp tuất

1. Người lao động đang đóng bảo hiểm xã hội, người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người đang hưởng lương hưu khi chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần.”

Đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ tử tuất

Tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, nếu bạn đóng BHXH tự nguyện được một thời gian mà mất thì thân nhân sẽ được hưởng tuất một lần. Số tiền được nhận sẽ phụ thuộc vào thời gian bạn đã tham gia BHXH.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ tử tuất như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Đóng BHXH tự nguyện từ năm 2008 thì được nhận chế độ tử tuất thế nào?

Quy trình thực hiện đề nghị giải quyết hưởng chế độ tử tuất

Nếu còn vấn đề thắc mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi