19006172

Điều kiện để mua bảo hiểm y tế tự nguyện và mức đóng cho 4 người

Điều kiện để mua bảo hiểm y tế tự nguyện và mức đóng cho 4 người

Tôi muốn hỏi về các điều kiện để mua bảo hiểm y tế tự nguyện hiện nay là gì? Tôi mua cho 4 người thì phải đóng bao nhiêu tiền? Thủ tục tham gia như thế nào và đóng BHYT hộ gia đình có được sử dụng cho 5 năm không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.


Điều kiện để mua bảo hiểm y tế tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Về điều kiện để mua bảo hiểm y tế tự nguyện và mức đóng cho 4 người; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện đóng BHYT tự nguyện

Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy, muốn mua thẻ BHYT tự nguyện theo hộ gia đình thì phải đáp ứng điều kiện là không thuộc đối tượng tham gia BHYT theo đối tượng khác (quy định tại Điều 1, 2, 3, 4,6 của Nghị định này) và phải có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Có thể dùng thẻ BHYT tự nguyện khi làm ở công ty

Thứ hai, về mức đóng BHYT theo hộ gia đình

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất.”

Mức lương cơ sở hiện nay theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng, do đó, mức đóng BHYT tự nguyện của gia đình bạn cụ thể là:

– Người thứ nhất là: 804.600 đồng/năm;

– Người thứ hai là: 563.220 đồng/năm.

– Người thứ ba là: 482.760 đồng/năm

– Người thứ tư là: 402.300 đồng/năm

Thứ ba, về thủ tục mua BHYT tự nguyện hộ gia đình

Căn cứ theo quy định tại Điều 25 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 25. Đăng ký đóng, cấp thẻ BHYT đối với người chỉ tham gia BHYT

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Người tham gia

a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

b) Đối với người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật: Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”.

c) Trường hợp người tham gia được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

1.2. UBND xã; Cơ sở trợ giúp xã hội, Cơ sở nuôi dưỡng, điều dưỡng thương binh và người có công; Cơ sở giáo dục nghề nghiệp thuộc ngành lao động, thương binh và xã hội; Đại lý thu/Nhà trường; Cơ quan BHXH: Danh sách người chỉ tham gia BHYT (Mẫu D03-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, để tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) được ban hành mới nhất theo Quyết định 505/QĐ-BHXH. 

– Chứng minh thư nhân dân;

– Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú (bản chính).

Bạn mang hồ sơ đến nộp tại UBND/bưu điện tại xã, phường nơi bạn có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú.

Thời hạn giải quyết: 05 ngày làm việc. Nếu nộp hồ sơ và nhận kết quả qua bưu điện thì thời hạn giải quyết hồ sơ sẽ cộng thêm 02 ngày cho mỗi lượt.

Điều kiện để mua bảo hiểm y tế tự nguyện

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ tư, về vấn đề sử dụng thẻ BHYT trong thời hạn 5 năm

Căn cứ theo quy định tại Khoản 7 Điều 9 và Khoản 8 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 9. Phương thức đóng bảo hiểm y tế của một số đối tượng

7. Đối với đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình quy định tại Điều 5 Nghị định này: Định kỳ 03 tháng, 06 tháng hoặc 12 tháng, người đại diện hộ gia đình hoặc thành viên hộ gia đình tham gia bảo hiểm y tế nộp tiền đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 3 Điều 10 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Điều 13: Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

8. Đối với đối tượng khác, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày người tham gia nộp tiền đóng bảo hiểm y tế. Trường hợp đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 4, Điều 5 và 6 Nghị định này tham gia bảo hiểm y tế ln đu hoặc tham gia không liên tục từ 03 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn sử dụng là 12 tháng kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 16 của Luật bảo hiểm y tế.”

Theo đó, đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình sẽ tham gia theo định kỳ 03 tháng, 06 tháng hoặc 12 tháng, Thời hạn sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện là không quá 12 tháng kể từ ngày thẻ bảo hiểm có giá trị sử dụng. 

Do đó, khi mua BHYT tự nguyện hộ gia đình bạn sẽ không thể sử dụng trong vòng 5 năm, mà tối đa sẽ chỉ được 12 tháng theo quy định. Bạn có thể tham khảo bài viết: Thời hạn gia hạn bảo hiểm y tế hộ gia đình

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Điều kiện để mua bảo hiểm y tế tự nguyện và mức đóng cho 4 người. 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->Mức hưởng bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao nhiêu?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét