Không che chắn khi hàn xì trong quán karaoke làm chết người thì phạm tội gì?

Không che chắn khi hàn xì trong quán karaoke làm chết người thì phạm tội gì?

“Xin được luật sư tư vấn: Tôi làm thợ hàn xì, trong lúc làm việc do không che chắn cẩn thận nên tôi có vô tình làm cháy quán karaoke khiến 1 người khách bị ngạt tử vong và cháy hết phần trang trí bên ngoài của quán với giá trị thiệt hại khoảng gần 100 triệu đồng. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi phạm tội gì và mức hình phạt ra sao?”



Tư vấn pháp luật Hình sựkhông che chắn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Không che chắn khi hàn xì trong quán karaoke làm chết người thì phạm tội gì, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 313 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 về Tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy:

Điều 313. Tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy

1. Người nào vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 08 năm:

a) Làm chết 02 người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

c) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn làm thợ hàn xì, trong lúc làm việc do che chắn không cẩn thận nên bạn có vô tình làm cháy quán karaoke khiến 1 người khách bị ngạt tử vong và cháy hết phần trang trí bên ngoài của quán với giá trị thiệt hại khoảng gần 100 triệu đồng. Việc bạn hàn xì nhưng không che chắn khi hàn xì là nguyên nhân dẫn đến việc 1 người khách tử vong do bị ngạt khí, đây là hành vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy gây thiệt hại cho người khác nên bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi này. Ngoài ra chủ quán Karaoke nếu không đảm bảo các quy định về phòng cháy, chữa cháy thì cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này

không che chắn

Tư vấn pháp luật hình sư trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy“. Ngoài ra chủ quán Karaoke nếu không đảm bảo các quy định về phòng cháy, chữa cháy thì cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Không che chắn khi hàn xì trong quán karaoke làm chết người thì phạm tội gì. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi