Vô ý làm cháy cây xăng có phạm tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản?

Vô ý làm cháy cây xăng có phạm tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản?

“Tôi cần tư vấn vụ việc sau: Chồng tôi đi đổ xăng xe máy nhưng do vô ý chồng tôi vẫn ngậm điếu thuốc trên miệng không hay bị bắt lửa làm cháy cây xăng. Ước tính tổng thiệt hại khoảng 100 triệu đồng. Hiện nay gia đình tôi đã bồi thường đầy đủ. Vậy chồng tôi có phạm tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản không? nếu có thì mức hình phạt là bao nhiêu?”



Tư vấn pháp luật Hình sự:cháy cây xăng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Vô ý làm cháy cây xăng có phạm tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 180 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 về Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản thì:

Điều 180. Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản

1. Người nào vô ý gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

2. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt cải tạo không giam giữ từ 02 năm đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.”

Để cấu thành tội phạm trên, lỗi gây thiệt hại đến tài sản của người phạm tội phải là lỗi vô ý và tài sản phải có trị giá từ 100.000.000 đồng trở lên thì người phạm tội mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo thông tin bạn cung cấp thì chồng bạn đi đổ xăng xe máy nhưng do vô ý chồng bạn vẫn ngậm điếu thuốc trên miệng không hay bị bắt lửa làm cháy cây xăng, ước tính tổng thiệt hại khoảng 100 triệu đồng. Theo đó, việc chồng bạn ngậm điếu thuốc và không may bắt lửa làm cháy cây xăng thì đây chỉ là hành vi vô ý. Tuy nhiên, do tổng thiệt hại khoảng 100.000.000 đồng nên chồng bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản” với mức hình phạt là bị phạt cải tạo không giam giữ từ 02 năm đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

cháy cây xăng

Tư vấn pháp luật hình sư trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này, hành vi của chồng bạn đã vô ý làm cháy cây xăng. Và do tổng thiệt hại ước tính khoảng 100 triệu đồng (từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng) nên chồng bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản” theo Khoản 1 Điều 180 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 với mức hình phạt là bị phạt cải tạo không giam giữ từ 02 năm đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm. Vì gia đình bạn đã thực hiện đầy đủ việc bồi thường nên chồng bạn có thể được giảm nhẹ hoặc miễn trách nhiệm hình sự.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Vô ý làm cháy cây xăng có phạm tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi