Xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội trộm cắp tài sản

Xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội trộm cắp tài sản

Con trai tôi năm nay 14 tuổi, do có người xúi giục nên nó đã lẻn vào nhà người ta ăn trộm với số tiền là 70 triệu đồng và được người ta chia cho 20 triệu. Vậy con trai tôi có phạm tội gì không và mức hình phạt như thế nào? Và người xúi giục con trai tôi ăn trộm có phạm tội gì không?



Tư vấn pháp luật hình sựxúi giục

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về: Xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội trộm cắp tài sản, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc con bạn có phạm tội

Theo thông tin bạn cung cấp thì con bạn đã có hành vi lẻn vào nhà người khác và ăn trộm số tiền 70 triệu đồng, đây là hành vi trộm cắp tài sản.

Căn cứ quy định tại Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội trộm cắp tài sản:

“Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Tài sản là bảo vật quốc gia;

g) Tái phạm nguy hiểm.

…………..

Theo quy định trên thì hành vi trộm cắp tài sản trị giá 70 triệu đồng có khung hình phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. Mặt khác, căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 9  Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung năm 2017) về phân loại tội phạm

Điều 9. Phân loại tội phạm

1. Căn cứ vào tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội được quy định trong Bộ luật này, tội phạm được phân thành 04 loại sau đây:

a) Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm;

b) Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù;

…………………”

Theo quy định trên thì hành vi trộm cắp tài sản trị giá 70 triệu đồng có khung hình phạt từ 02 năm đến 07 năm là tội phạm nghiêm trọng

Dẫn chiếu sang quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 về tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì con trai bạn 14 tuổi. Vì cháu mới 14 tuổi nên theo quy định trên cháu chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. Nhưng hành vi của cháu là tội nghiêm trọng nên cháu sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi trộm cắp tài sản trị giá 70 triệu đồng.

Thứ hai, về người xúi giục con bạn

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thì:

Điều 17. Đồng phạm

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

3. Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

4. Người đồng phạm không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi vượt quá của người thực hành.”

Xét thấy, trong trường hợp này thì con trai bạn bị người ta xúi giục để thực hiện hành vi trộm cắp tài sản. Chính vì vậy thì người xúi giục con bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với “Tội trộm cắp tài sản” trong vai trò đồng phạm là người xúi giục và người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức hình phạt tù từ 02 năm đến 07 năm

xúi giục

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến 24/7: 1900.6172

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này thì con trai bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người xúi giục con bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội trộm cắp tài sản” trong vai trò đồng phạm là người xúi giục và người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức hình phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. Ngoài ra thì việc xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội là một trong các tình tiết để tăng nặng trách nhiệm hình sự.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội trộm cắp tài sản. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hành vi de dọa chiếm đoạt tài sản

Có phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về tội trộm cắp tài sản, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi