Có ý định trộm cắp tài sản bị bắt quả tang xử lý hình sự như thế nào?

Có ý định trộm cắp tài sản bị bắt quả tang xử lý hình sự như thế nào?

Con trai tôi đang là sinh viên, do nghe theo bạn bè rủ rê có đi vay người ta một số tiền để tham gia bán hàng đa cấp, tham gia không thấy lãi lời đâu mà đến kỳ hạn trả mà không có tiền trả nên nó nảy sinh đi trộm cắp tài sản. Nó đang trèo tường vào nhà dân với ý định có tài sản gì giá trị thì lấy và bị bắt quả tang. Vậy luật sư cho tôi hỏi con tôi có phạm tội trộm cắp tài sản không? và mức hình phạt của nó phải chịu là như thế nào?



Tư vấn pháp luật hình sựtrộm cắp tài sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về tội trộm cắp tài sản, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Trường hợp của con bạn trèo tường vào nhà người ta trộm cắp là hành vi của tội trộm cắp tài sản. Tuy nhiên, có ý định trộm cắp nhưng đã không thành vì bị bắt quả tang là một trường hợp phạm tội chưa đạt. Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt – tức phải chịu trách nghiệm về tội trộm cắp tài sản theo quy định. Theo điều Điều 15 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017

“Điều 15. Phạm tội chưa đạt

Phạm tội chưa đạt là cố ý thực hiện tội phạm nhưng không thực hiện được đến cùng vì những nguyên nhân ngoài ý muốn của người phạm tội.

Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt.”

Giá trị của tài sản trộm cắp là căn cứ xác định mức hình phạt đối với tội trộm cắp. Tuy nhiên, con trai bạn trèo tường vào nhà dân với ý định có tài sản gì giá trị thì lấy nhưng bị bắt quả tang. Như vậy chưa biết được tài sản định trộm cắp là gì và giá trị của tài sản định trộm cắp là bao nhiêu. Áp dụng theo tinh thần của Ví dụ 2 phần 2.1 a  và Ví dụ 2 phần 2.2 a Nghị quyết số 01/2000/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán tòa án nhân dân tối cao

“Ví dụ 2: Một người đã bị xử phạt 6 tháng tù về tội “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản” chưa được xoá án tích mà lại phá khoá cửa vào nhà của người khác với ý thức có tài sản gì thì lấy trộm tài sản đó, nhưng chưa lấy được tài sản gì thì bị phát hiện và bị bắt giữ. Trong trường hợp này theo quy định tại khoản 1 Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999, thì hành vi của người này đã có đầy đủ các dấu hiệu cấu thành tội phạm, nhưng không xác định được thuộc khoản tăng nặng cụ thể nào của điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999; do đó, chỉ có căn cứ xét xử họ theo khoản 1 Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999.”

trộm cắp tài sản

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến 24/7: 1900.6172

“Ví dụ 2 : Trần C (chưa bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản, chưa bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản hoặc bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, nhưng đã được xoá án tích) phá khoá cửa và nhà của người khác với ý thức có tài sản gì thì lấy trộm tài sản đó, những chưa lấy được tài sản gì thì bị phát hiện và bị bắt giữ, Trong trường hợp này theo quy định tại khoản 1 Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999, thì không thể xác định được hành vi vi phạm của Trần C đã có đầy đủ các dấu hiệu cấu thành tội phạm hay chưa (ví không thể xác định được giá trị tài sản bị chiếm đoạt); do đó, áp dụng khoản 2 Điều 89 Bộ luật tố tụng hình sự năm 1988 Điều18 Bộ luật hình sự năm 1999 tuyên bố Trần C không phạm tội “trộm cắp tài sản” mà họ đã bị truy tố.”

Do đó, theo tinh thần quyết này. Nếu con trai bác thuộc một trong các trường sau:

+Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm; 

+Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi năm 2017, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

+Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

Thì con bác sẽ bị xử lý hình sự theo khoản 1 Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017.

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm…”

Còn trong trường hợp con trai bác không thuộc một trong các trường hợp trên thì không bị xử lý hình sự về tội trộm cắp tài sản

Bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết sau:

Hành vi de dọa chiếm đoạt tài sản

Có phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về tội trộm cắp tài sản, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.