Tham gia đánh bạc dưới 5 triệu đồng thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Tham gia đánh bạc dưới 5 triệu đồng thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

“Tôi cần tư vấn vụ việc như sau: ngày 3/9/2018 tôi có tham gia chơi ba cây tiền với một số người. khi đó tổng số tiền trên xới bạc chỉ có 2 triệu đồng. Tôi thấy theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự thì tổng số tiền đánh bạc phải trên 5 triệu đồng thì mới phải chịu trách nhiệm hình sự. Vậy luật sư cho tôi biết tôi có phạm tội đánh bạc không?”



Tư vấn pháp luật hình sự5 triệu đồng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về: Tham gia đánh bạc dưới 5 triệu đồng, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017 về tội đánh bạc:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn có tham gia chơi ba cây tiền với một số người, khi đó tổng số tiền trên xới bạc chỉ có 2 triệu đồng. Căn cứ quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự thì tổng số tiền trên xới bạc phải trên 5 triệu đồng thì mới phải chịu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên theo trích dẫn tại Điều luật nên trên thì nếu tổng số tiền trên xới bạc là 2 triệu (dưới 5 triệu đồng) nhưng người nào đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi đánh bạc với mức hình  phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

5 triệu đồng

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến 24/7: 1900.6172

Kết luận

Như vậy thì không phải trong mọi trường hợp, cứ chiếu bạc dưới 5 triệu đồng thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu tổng số tiền trên xới bạc là dưới 5 triệu đồng nhưng người nào tham gia đánh bạc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Tham gia đánh bạc dưới 5 triệu đồng thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự; Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Trong quá trình còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi