Độ tuổi, hồ sơ đăng ký học lái xe 16 chỗ

Độ tuổi, hồ sơ đăng ký học lái xe 16 chỗ

Chào tổng đài! Tôi 25 tuổi rồi thì có được lái xe 16 chỗ không? Tôi cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào để được học lái xe này? Tôi cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề tuổi của người lái xe; Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi để điều khiển xe 16 chỗ

Căn cứ vào Điểm d Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC)”

Như vậy, bạn đã 25 tuổi thì theo quy định trên bạn đã đủ điều kiện về tuổi để lái xe 16 chỗ.

Thứ hai, về hồ sơ học lái xe

Căn cứ vào Khoản 1 Điều  9 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

d) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định”.

Xe 16 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, để được học lái xe 16 chỗ, bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định. 

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi của bạn về tuổi của người lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều kiện về độ tuổi thi bằng lái xe theo quy định pháp luật

Điều kiện về độ tuổi để được cấp giấy phép lái xe hạng B1

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi