Mức phạt xe ôtô chở hàng quá dưới 10 % trọng tải trong đăng kiểm?

Mức phạt xe ôtô chở hàng quá dưới 10 % trọng tải trong đăng kiểm?

Xe ôtô chở hàng quá dưới 10 % trọng tải. Xe ôtô có khối lượng chuyên chở theo đăng kiểm 12 tấn, xác xe 3 tấn; cân xe được 16 tấn thì phạt thế nào?



Tư vấn luật giao thông:chở hàng quá dưới 10 % trọng tải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, với câu hỏi của bạn về vấn đề: xử phạt xe tải chở hàng quá dưới 10 % trọng tải trong đăng kiểm , Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì xe của bạn có khối lượng chuyên chở ghi trong đăng kiểm 12 tấn, xác xe là 3 tấn nhưng bạn bị cân tải với tổng trọng tải toàn bộ là 16 tấn thì chúng tôi xác định bạn đang vượt quá tải trọng hàng hóa chuyên chở là 8,3% (chở hàng quá dưới 10 % trọng tải trong đăng kiểm).

Căn cứ vào Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng”.

Như vậy:

Theo quy định trên thì người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng thì sẽ bị xử phạt từ 8.000.000 đồng đến 1.000.000 đồng .

chở hàng quá dưới 10 % trọng tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Từ quy định này có thể hiểu nếu người điều khiển xe chở hàng quá dưới 10% trọng tải cho phép thì sẽ không bị xử phạt. Bạn cho biết xe của bạn có khối lượng chuyên chở 12 tấn, xác xe là 3 tấn nhưng cảnh sát giao thông cân xe bạn bạn được 16 tấn, tức là vượt trọng tải cho phép 8,3% (dưới 10%). Theo đó, bạn sẽ không bị xử phạt vì lỗi chở hàng vượt quá trọng tải trong trường hợp này.

Trên đây là giải đáp về vấn đề của bạn. Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xử phạt chở hàng quá 30% so với trọng tải trong đăng kiểm

Quy định về lỗi quá tải hàng hóa

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi