Thủ tục đổi giấy phép lái xe do bị hư hỏng, bong tróc như thế nào?

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do bị hư hỏng, bong tróc như thế nào?

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do bị hư hỏng, bong tróc như thế nào? Bằng lái xe của tôi là bằng PET nhưng lớp nilon phủ ngoài đang bị bong tróc. Không biết tôi có thể đổi bằng luôn không hay phải chờ đến lúc gần hết hạn? Muốn đổi thì tôi phải làm như thế nào?



Thủ tục đổi giấy phép lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Vấn đề của bạn là thủ tục đổi giấy phép lái xe do bị hư hỏng, bong tróc; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Về vấn đề đổi giấy phép lái xe do bị hỏng

Căn cứ khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

a) Người Việt Nam, người nước ngoài được đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam;

b) Người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng;”

Như vậy, theo quy định thì người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng thì sẽ được đổi giấy phép lái xe mà không cần chờ tới khi bằng lái xe hết hạn.

Trong trường hợp của bạn, bằng lái xe là bằng PET nhưng lớp nilon ngoài bị bong tróc. Do trên phần nilon có tem chống bằng giả. Do đó, nếu bằng lái xe của bạn bị bong tróc phần nilon thì tem chống hàng giả của bạn cũng bị mất nên không thể xác định được bằng lái xe của bạn là thật hay giả. Chính vì thế bạn phải đi đổi giấy phép lái xe để tránh trường hợp giấy phép lái xe của bạn sẽ không được chấp nhận khi người có thẩm quyền kiểm tra.

Thứ hai: Về thủ tục đổi giấy phép lái xe

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu”

Thủ tục đổi giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì được quyền đổi giấy phép lái xe ngay mà không cần chờ hết hạn. Bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

+) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

+) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

+) Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Hồ sơ cấp đổi giấy phép lái xe hạng A1

Giấy phép lái xe quá hạn trên 1 năm có phải sát hạch lại?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề thủ tục đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi