Xe ô tô đi vào làn xe buýt nhanh BRT bị xử phạt như thế nào?

Xe ô tô đi vào lànxe buýt nhanh BRT bị xử phạt như thế nào?

Xe ô tô đi vào làn xe buýt nhanh BRT bị xử phạt như thế nào? Tôi điều khiển xe ô tô đi vào làn BRT thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin cảm ơn tổng đài!



Tư vấn giao thông đường bộ:Đi vào làn xe buýt nhanh BRT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: xử phạt xe ô đi vào làn xe buýt nhanh BRT chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

 Căn cứ vào Khoản 1 Điều 13 Luật giao thông đường bộ năm 2008  quy định như sau:

“Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển hướng làn đường ở những nơi cho phép”.

Theo đó, những trường hợp tài xế điều khiển xe vi phạm quy định, cụ thể là chạy xe vào làn đường dành riêng cho xe buýt nhanh BRT sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 46/2016 của Chính phủ về việc xử phạt hành chính hành vi đi sai làn đường quy định trong lĩnh vực đường bộ.

Căn cứ điểm c Khoản 4, Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP theo đó:

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định; Điều khiển xe đi qua dải phân cách cứng ở giữa hai phần đường xe chạy; Điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;”

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7; Đi vào làn xe buýt nhanh BRT

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, mức xử phạt hành chính đối với xe ô tô đi vào làn xe buýt nhanh BRT từ 800.000 đến 1.200.000 đồng.Đối với trường hợp đi sai làn đường và còn gây ra tai nạn giao thông thì ngoài phạt tiền còn bị tước Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề điều khiển xe ô tô đi vào làn xe buýt nhanh BRT. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Xử phạt xe máy đi sai làn, không mang theo giấy phép lái xe và nộp phạt chậm

Có bị tước bằng lái xe khi người điều khiển xe máy chạy sai làn đường không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi