Xử phạt lỗi đi xe ô tô vào đường cấm giờ và không mang giấy phép lái xe

Xử phạt lỗi đi xe ô tô vào đường cấm giờ và không mang giấy phép lái xe

Tôi điều khiển xe ô tô đi vào đường cấm giờ và không mang theo bằng lái xe thì bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Vào đường cấm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn: Xử phạt lỗi đi xe ô tô vào đường cấm giờ và không mang giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi đi xe ô tô vào đường cấm giờ

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 4 và Điểm b Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016:

” Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều này và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe ô tô đi vào đường trong khung giờ cấm xe ô tô thì bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng với lỗi điều khiển xe đi vào khu vực cấm.

Vào đường cấm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt lỗi không mang giấy phép lái xe

Căn cứ theo Điểm a Khoản 3 Điều 21 NĐ 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3.Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên hành vi không mang giấy phép lái xe của bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt hành vi không mang theo bằng lái xe

Xử phạt lỗi đi xe máy trên đường cao tốc và đi ngược chiều

Nếu còn vướng mắc về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi