Xử phạt lỗi điều khiển xe mô tô phân khối lớn không có bằng lái xe

Xử phạt lỗi điều khiển xe mô tô phân khối lớn không có bằng lái xe

Tôi năm nay 22 tuổi mà đi xe mô tô phân khối lớn trên 175 cc của bạn tôi mà không có bằng lái thì bị phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Mô tô phân khối lớn Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe mô tô phân khối lớn không có bằng lái xe, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi để điều khiển xe từ 175 cc trở lên

Căn cứ Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe, theo đó:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi…

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trường hợp bạn 22 tuổi đã đủ độ tuổi điều khiển xe mô tô phân khối lớn với dung tích xi lanh từ 175cc.

Về mức phạt không có bằng lái xe

Căn cứ điểm b khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Do đó, bạn điều khiển xe mô tô phân khối lớn mà không có bằng lái xe thì sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 – 6.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, căn cứ vào Điểm đ Khoản 4 Điều 40 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Theo quy định trên, chủ phương tiện giao xe cho bạn là người không đủ điều kiện điều khiển thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Mô tô phân khối lớn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, bạn là người điều khiển xe phân khối lớn không có bằng lái sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 – 6.000.000 đồng còn bạn của bạn là chủ xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt người điều khiển xe máy dừng xe trên cầu

Dừng xe ô tô gây tai nạn chết người thì bị xử lí như thế nào?

Mọi thắc mắc về vấn đề xử phạt vi phạm giao thông, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi