12 tháng trước khi sinh của chế độ thai sản được xác định thế nào?

12 tháng trước khi sinh của chế độ thai sản được xác định thế nào?

Cách xác định 12 tháng trước khi sinh của chế độ thai sản. Tôi bắt đầu được đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 5- 2019. Tôi dự kiến sinh vào 12.11.2019. Cho tôi hỏi tôi sinh đầu tháng 11 như vậy thì lúc đó công ty tôi đã đóng BHXH tháng 10 vào công ty bảo hiểm hay chưa, tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không. Nếu tôi sinh trước dự kiến sinh vào cuối tháng 10 thì tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?



12 tháng trước khi sinh của chế độ thai sảnTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường hợp cách xác định 12 tháng trước khi sinh của chế độ thai sản; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện hưởng chế độ thai sản

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, lao động nữ sinh con muốn hưởng chế độ thai sản thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

Thứ hai, cách tính 12 tháng trước sinh

Căn cứ vào Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, thì xác định 12 tháng trước khi sinh của bạn như sau:

Trường hợp 1: Trong tháng 10 bạn nghỉ dưới 14 ngày làm việc thì bạn và công ty vẫn phải đóng BHXH tháng này. Khi đó, nếu bạn sinh vào cuối tháng 10 hoặc vào đầu tháng 11 thì 12 tháng trước sinh của bạn tính từ tháng 11/2018 đến tháng 10/2019. Trong khoảng thời gian này, bạn đóng BHXH đủ 06 tháng (từ tháng 5/2019 đến 10/2019) nên bạn được hưởng chế độ thai sản.

12 tháng trước khi sinh của chế độ thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trường hợp 2: Trong tháng 10 nếu bạn nghỉ việc theo chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên thì trong tháng 10 bạn và công ty không phải đóng BHXH nhưng vẫn được tính là thời gian đóng BHXH. Tuy nhiên, tháng mà bạn được tính đóng BHXH này không được tính vào 12 tháng trước sinh của bạn. Do đó, 12 tháng trước sinh trong trường hợp này tính từ tháng 10/2018 đến tháng 9/2019. Trong khoảng thời gian này, bạn đóng BHXH được 5 tháng nên sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về cách xác định 12 tháng trước khi sinh của chế độ thai sản. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Chế độ thai sản dành cho lao động nữ sinh con

Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ thai sản, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi