Bệnh sảng run có được hưởng bảo hiểm y tế?

Bệnh sảng run có được hưởng bảo hiểm y tế?

Bố tôi là người nghiện rượu lâu năm, lần uống rượu gần đây nhất bố tôi đột nhiên bị run hết tay chân, còn nói mê nhiều. Tôi có đưa bố tôi đi khám ở bệnh viện huyện theo đúng tuyến thì bác sĩ nói bố tôi bị bệnh sảng run phải nhập viện điều trị. Vậy với thẻ bảo hiểm y tế tự nguyện của bố tôi thì có được chi trả bảo hiểm y tế không? 



Bệnh sảng runTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

 Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

“1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chuẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kĩ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lí của thai nhi hay sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ;

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

Bệnh sảng run

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Theo quy định trên, trường hợp của bố bạn vì bệnh sảng run là biến chứng trầm trọng và thường gặp nhất ở người nghiện rượu. Bệnh của bố bạn mắc phải là do nghiện rượu nên trường hợp này bệnh nhân phải tự chi trả chi phí điều trị mà không được bảo hiểm y tế chi trả bất kì chi phí nào.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Những chi phí khám chữa bệnh được bảo hiểm y tế chi trả

Mọi vấn đề vướng mắc về bảo hiểm y tế xin vui lòng gọi điện tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi