19006172

Chuyển công ty mới mà muốn hưởng bảo hiểm thai sản thì phải làm thế nào?

Chuyển công ty mới mà muốn hưởng bảo hiểm thai sản thì phải làm thế nào?

Chào anh/chị: cho em hỏi hiện em đang chuẩn bị nghỉ ở công ty cũ và đã có thai một tháng. Em muốn chuyển sang công ty mới nhưng công ty mới phải sau 2-3 tháng sau mới đóng bảo hiểm (sau thử việc). Vậy em muốn hỏi nếu em muốn hưởng bảo hiểm thai sản phải làm thế nào? Và nếu em muốn đóng tự nguyện trong 2-3 tháng đó thì em phải đóng ở đâu? (em đã đóng bảo hiểm được 11 năm).



Tư vấn chế độ thai sản:Muốn hưởng bảo hiểm thai sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi chuyển công ty mới mà muốn hưởng bảo hiểm thai sản thì phải làm thế nào; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Như vậy, theo quy định trường hợp bạn muốn hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con thì bạn phải đóng được từ đủ 06 tháng BHXH trở lên trong vòng 12 tháng trước sinh, hoặc trường hợp thai yếu phải nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng từ đủ 03 tháng BHXH trở lên trong vòng 12 tháng trước sinh và đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên.

Về đóng BHXH tự nguyện

Căn cứ Điểm 3  Quyết định 595/QĐ- BHXH có quy định như sau: 

“Điều 3. Phân cấp quản lý

1. Thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN

1.1. BHXH huyện 

d) Thu tiền đóng BHXH tự nguyện; thu tiền đóng BHYT của người tham gia BHYT cư trú trên địa bàn huyện”.

Muốn hưởng bảo hiểm thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp nếu bạn muốn đóng BHXH tự nguyện thì bạn sẽ nộp cho cơ quan BHXH nơi bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Lưu ý:

– Đối với BHXH tự nguyện sẽ chỉ có chế độ hưu trí và tử tuất mà không có chế độ thai sản, nên dù 2-3 tháng đó bạn có tham gia BHXH tự nguyện cũng sẽ không được tính vào điều kiện để bạn được hưởng chế độ thai sản.

– Thời gian thử việc tối đa hiện nay chỉ là 02 tháng (theo Điều 27 Bộ Luật lao động 2019).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Điều kiện hưởng thai sản trường hợp hết hạn hợp đồng lao động trước sinh

Xét về điều kiện hưởng thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam