Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Tổng đài cho tôi hỏi. Tôi đang làm việc tại công ty do vi phạm kỷ luật nên tôi bị công ty ra quyết định sa thải. Vậy cho tôi hỏi trường hợp tôi bị sa thải thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Tôi nghe mọi người nói sa thải không được hưởng thất nghiệp có đúng không ạ? Nếu tôi được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì tôi phải có các giấy tờ gì? Tôi xin cảm ơn!



Sa thảiTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Khoản 1, Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13  quy định:

“Điều 49: Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Như vậy, một trong những điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp là người lao động không đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

Thứ hai, quy định về trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

Điều 41 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

Điều 41. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 37, 38 và 39 của Bộ luật này.”

Trường hợp của bạn, bạn bị sai thải thì thuộc trường hợp quy định tại Khoản 8 Điều 36 Bộ luật Lao động 2012:

Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.”

Như vậy, trong trường hợp này bạn bị sa thải thì không phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật. Do đó, bạn bị sa thải vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ ba, về hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp:

 Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

3. Sổ bảo hiểm xã hội”.

Sa thải

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo đó, để hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bị sa thải bạn chuẩn bị các giấy tờ sau:

+) Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu;

+) Quyết định sa thải (bản chính hoặc bản sao có công chứng);

+) Sổ bảo hiểm xã hội (bản chính);

Ngoài ra, khi nộp hồ sơ, bạn cần mang theo chứng minh nhân dân (bản chính).

Kết luận:

Bị sa thải không phải là trường hợp không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động.

Cách tính trợ cấp thất nghiệp năm 2016

Nếu còn có vấn đề thắc mắc bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.