Bình quân tiền lương để rút một lần khi đóng cả 2 BHXH tự nguyện và bắt buộc

Bình quân tiền lương để rút một lần khi đóng cả 2 BHXH tự nguyện và bắt buộc

Trước đây mẹ của em có thời gian 10 năm đóng bảo hiểm bắt buộc (từ năm 2006). Từ năm 2016 mẹ em nghỉ việc và chuyển qua đóng tự nguyện đến hết năm 2018. Vậy khi tính bình quân tiền lương để rút một lần thì em phải tính như thế nào ạ?



Bình quân tiền lương để rút một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 4 và Khoản 6 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

4. Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một ln được tính theo công thức sau:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội

=

 

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

x

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

 

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

 
                       

Trong đó:

– Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 62 và Điều 63 của Luật Bảo hiểm xã hội.

– Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện là tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện đã được điều chỉnh theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định này.

6. Bảo hiểm xã hội một lần được thực hiện theo quy định tại Điều 7 Nghị định này. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính trên cơ sở mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Khoản 4 Điều này.”

Như vậy, trường hợp người lao động vừa đóng BHXH bắt buộc vừa đóng tự nguyện thì tiền lương làm căn cứ tính hưởng BHXH một lần được tính như sau:

Tiền lương làm căn cứ = (Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc x Số tháng đóng BHXH bắt buộc + Tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện) / (tổng số tháng đóng BHXH bắt buộc + tổng số tháng BHXH tự nguyện).

Bình quân tiền lương để rút một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, mẹ của bạn có thời gian 10 năm đóng bảo hiểm bắt buộc (từ năm 2006). Từ năm 2016 mẹ em nghỉ việc và chuyển qua đóng tự nguyện đến hết năm 2018. Bình quân tiền lương để rút một lần của mẹ bạn được tính như sau:

Bình quân tiền lương để rút một lần  = (Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc  x 120 + Tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện trong 24 tháng) : 144 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Thời điểm nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định

Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi