Chế độ bảo hiểm cho người đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện

Chế độ bảo hiểm cho người đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện

Thưa luật sư! Tôi muốn hỏi về vấn đề chế độ bảo hiểm cho người đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện. Tôi sinh 02/09/1964. Hiện nay tôi đang là cán bộ nữ thị trấn, đang tham gia bảo hiểm bắt buộc và hưởng lương Nhà nước theo quy định. Thời gian tham gia bảo hiểm bắt buộc là từ 30/10/2007 cho đến nay. Theo quy định của Luật Lao động thì tôi đóng bảo hiểm bắt buộc đến hết tháng 9/2018 sẽ có tổng bảo hiểm bắt buộc là 11 năm 11 tháng. Tháng 10/2003 đến tháng 05/2009 tôi có tham gia bảo hiểm tự nguyện. Vậy thưa Luật sư! Khi tôi đủ 55 tuổi được hưởng chế độ bảo hiểm như thế nào? Xin được luật sư tư vấn ạ! Tôi xin cảm ơn!



Đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện

Tư vấn Chế độ hưu trí 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về: Chế độ bảo hiểm cho người đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về trường hợp cán bộ nữ thị trấn như sau:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

3. Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 71 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 71. Chế độ hưu trí và chế độ tử tuất đối với người vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

1. Chế độ hưu trí và tử tuất đối với người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được thực hiện như sau:

a) Có từ đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trở lên thì điều kiện, mức hưởng lương hưu thực hiện theo chính sách bảo hiểm xã hội bắt buộc; mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương cơ sở, trừ đối tượng quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 của Luật này.

Như vậy, người lao động vừa có thời gian đóng BHXH bắt buộc vừa có thời gian đóng BHXH tự nguyện có từ đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc trở lên thì điều kiện, mức hưởng lương hưu thực hiện theo chính sách BHXH bắt buộc. Chính sách nghỉ hưu đối với lao động nữ chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường được quy định định tại Chương III của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện

Tư vấn chế độ hưu trí trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, từ 10/2007 đến tháng 09/2018 bạn đóng bảo hiểm xã hội được 11 năm 11 tháng. Tính đến thời điểm bạn đủ 55 tuổi vào ngày 02/09/2019 bạn mới có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc là 12 năm 11 tháng. Do đó, bạn chưa đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc là 15 năm để được hưởng lương hưu theo chế độ của lao động nữ hoạt động chuyên trách và hoạt động không chuyên trách. 

Do đó, để được hưởng lương hưu bạn phải có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ từ 20 năm trở lên và đủ từ 55 tuổi trở lên. Tính từ năm 10/2003 đến 05/2009 bạn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Bạn có khoảng thời gian đóng trùng bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện (từ tháng 10/2007 đến tháng 05/2009 là 04 năm 07 tháng) nên khoảng thời gian này sẽ bị giảm trùng và tính là một lần đóng. Tổng thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội của bạn tính đến khi bạn đủ 55 tuổi vào ngày 02/09/2019 là 18 năm 11 tháng nên bạn có thể lựa chọn tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc bảo hiểm xã hội tự nguyện đủ 20 năm để được hưởng lương hưu.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Chế độ bảo hiểm cho người đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Nộp hồ sơ chậm có được giải quyết chế độ hưu trí

Hồ sơ khám giám định để thực hiện chế độ hưu trí năm 2018

Trong quá trình giải quyết nếu có thắc mắc về chế độ bảo hiểm cho người đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button