Chế độ đối với trường hợp bị tai nạn lao động bị suy giảm 16%

Chế độ đối với trường hợp bị tai nạn lao động bị suy giảm 16%

Tôi tham gia BHXH 4,5 năm. Mức đóng bảo hiểm hiện tại công ty A đóng cho tôi là 22,600,000 đồng. Ngày 07/11/2018 tôi bị tai nạn xe máy trên đường đi làm. Công ty xác nhận tôi hưởng theo chế độ tai nạn lao động. KQ giám định 16%.
1. Tôi được hưởng chế độ TNLĐ thế nào ạ? Phía công ty có bồi thường không ạ?
2. Hồ sơ và cách thức để hưởng TNLĐ thế nào ạ?
3. Mức hưởng theo tôi được biết: Trợ cấp 1 lần = {5*Lương cơ sở + 0,5*(m-5%)*Lương cơ sở} + {0,5*lương + 0,3*(t-1)*Lương}
Trong đó: m: là tỷ lệ % suy giảm khả năng lao động 
t: thời gian tham gia BHXH (năm)
lương: Tiền lương làm căn cứ đóng BHXH

Vậy lương tính theo bình quân 6 tháng gần nhất hay sao ạ? Tôi chưa rõ chỗ này ạ?



Chế độ

Tư vấn chế độ tai nạn lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư về chế độ TNLĐ cho bạn như sau:

Thứ nhất, trợ cấp của bảo hiểm xã hội khi bị tai nạn lao động

Bạn bị suy giảm khả năng lao động là 16% nên được hưởng trợ cấp một lần. Mức hưởng trợ cấp một lần dựa trên mức suy giảm khả năng lao động và số năm tham gia bảo hiểm xã hội, cụ thể được tính theo công thức tại  Khoản 1 Điều 5 Thông tư 26/2017/TT-BLĐTBXH

Theo đó, mức hưởng trợ cấp một lần của bạn sẽ là:

(5 x 1.390.000 + (16-5) x 0,5 x 1.390.000) + (0,5 x 22.600.000 + (4-1) x 0,3 x 22.600.000) = 46.235.000 đồng.

Còn về mức lương tính trợ cấp một lần của tai nạn lao động là tính dựa trên mức lương của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động.

Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động bạn vui lòng tham khảo bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động năm 2019 như thế nào?

Thứ hai, trách nhiệm bồi thường của công ty khi bị tai nạn lao động

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 thì:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;”

Chế độ

Tư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn bị tai nạn giao thông trên đường đi làm sẽ được công ty trợ cấp theo quy định tại Khoản 2 Điều 39 Luật an toàn vệ sinh lao động; tương đương 1,56 tháng tiền lương (tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi tai nạn lao động).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mức hưởng trợ cấp một lần khi bị tai nạn lao động

Trách nhiệm của công ty khi nhân viên bị tai nạn lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi