Chế độ thai sản đối với lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản

Chế độ thai sản đối với lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản

Cho tôi hỏi lao động nam có được nhận chế độ khi thực hiện biện pháp triệt sản triệt sản không hay chỉ có lao động nữ thôi? Và cụ thể chế độ này là thế nào? Tôi cám ơn!



Tư vấn chế độ thai sản:thực hiện biện pháp triệt sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Về chế độ thai sản đối với lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản; Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ tại điểm đ khoản 1 điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản”.

Như vậy, lao động nam hay lao động nữ khi thực hiện biện pháp triệt sản thì đều được hưởng chế độ thai sản.

Về chế độ thai sản cho lao động nam khi triệt sản:

Theo điều 27 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.”

thực hiện biện pháp triệt sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn thực hiện biện pháp triệt sản nên bạn sẽ được nghỉ việc tối đa 15 ngày. Mức hưởng chế độ thai sản của bạn tính bằng: mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày và nhân với số ngày bạn nghỉ. Trong đó, mức hưởng trợ cấp theo tháng được tính bằng 100% mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Trên đây là bài viết tư vấn về chế độ thai sản đối với lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản. Ngoài ra; bạn vui lòng tham khảo các bài viết sau:

Quy định về hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi phá thai bệnh lý

Nơi nộp hồ sơ độ khi phá thai

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi