Chế độ tử tuất cho người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng

Chế độ tử tuất cho người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng

Cho em hỏi: Chế độ tử tuất cho người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng. Bố em đang được hưởng chế độ mất sức lao động hằng tháng. Mức lương bố hưởng hiện tại là 2.500.000 đồng. Tháng 10/2017 vừa rồi bố mất. Vậy cho tôi hỏi gia đình tôi được lĩnh tiền mai táng phí cho bố là bao nhiêu ạ? Và gia đình tôi không có ai thuộc diện được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng. Vậy thì có được nhận trợ cấp tuất một lần không?



Chế độ tử tuất cho người đang hưởngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về: Chế độ tử tuất cho người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ tại khoản 2 điều 13 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11 tháng 11 năm 2015 quy định:

“2. Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 mà chết từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi thì:

a) Người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động chết;

b) Thân nhân theo quy định tại Khoản 2 Điều 67 của Luật Bảo hiểm xã hội được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo quy định tại Điều 68 của Luật Bảo hiểm xã hội. Trường hợp không có thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần bằng 3 tháng mức trợ cấp mất sức lao động hằng tháng đang hưởng trước khi chết.”

Như vậy

Do bạn không nói rõ là bố bạn nhận trợ cấp mất sức lao động hàng tháng khi nào nên nếu nhận trước ngày 1/1/2016 thì được hưởng chế độ tử tuất khi chết. Cụ thể:

+) Trợ cấp mai táng phí: Mức trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở. Tại Nghị định 47/2017/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng tương đương người lo mai táng được nhận 13.000.000 đồng. 

+) Trợ cấp tuất: Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn không có ai thuộc diện được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng. Trong trường hợp này gia đình bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất một lần bằng 3 tháng mức trợ cấp mất sức lao động hằng tháng đang hưởng trước khi chết. 

Chế độ tử tuất cho người đang hưởng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Do đó; Mức lương bố bạn hưởng hiện tại là 2.500.000 đồng tương đương mức trợ cấp một lần mà gia đình bạn được nhận là 2.500.000 đồng x 3 = 7.500.000 đồng. 

Trên đây là bài viết tư vấn về: Chế độ tử tuất cho người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo luật mới

Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo luật mới

Trong quá trình giải quyết về: Chế độ tử tuất cho người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng. Nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi