Đóng BHXH có tháng lẻ khi nhận 1 lần có được làm tròn không?

Đóng BHXH có tháng lẻ khi nhận 1 lần có được làm tròn không?

Tôi đi làm tại công ty được 5 năm 6 tháng từ 1/2013 và đã được công ty chốt sổ khi nghỉ việc. Bây giờ do không muốn tham gia BHXH nữa thì mức hưởng của tôi thế nào khi đóng BHXH có tháng lẻ? Tháng lẻ có được làm tròn không?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Đóng BHXH có tháng lẻ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về vấn đề hưởng BHXH 1 lần khi có tháng lẻ của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ tại khoản 2 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định :

Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, căn cứ vào Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015

“ 4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Theo đó

Mức hưởng BHXH 1 lần sẽ được tính bằng mỗi năm 1,5 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH cho những năm tham gia trước 2014 và mỗi năm 2 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH cho những năm tham gia BHXH sau 2014. Trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Đóng BHXH có tháng lẻ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn đóng BHXH có tháng lẻ (được 5 năm 6 tháng) từ 1/2013 thì năm 2013 bạn sẽ được hưởng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH. Với thời gian đóng BHXH từ 2014-2018 là 4 năm 6 tháng thì với mỗi năm bạn sẽ được hưởng 2 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH và 6 tháng lẻ sẽ được tính là nửa năm và bạn sẽ được hưởng thêm 1 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH nữa. 

Kết luận:

Bạn sẽ được hưởng 10,5 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH cho quá trình đóng BHXH 5 năm 6 tháng, trong đó 6 tháng lẻ của bạn được tính thành nửa năm sau 2014 và được hưởng là 1 tháng mức bình quân tiền lương.

Ngoài ta bạn có thể tham khảo bài viết :

Hồ sơ và mức hưởng Bảo hiểm xã hội một lần

Nơi nhận bảo hiểm xã hội một lần có bắt buộc là nơi đóng bảo hiểm?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề hưởng BHXH 1 lần khi có tháng lẻ của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi