Chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu lên bệnh viện Quân y 354

Chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu lên bệnh viện Quân y 354 

Tôi là sinh viên đang học tập tại Hà Nội. Thẻ bảo hiểm của tôi được trường đăng kí nơi khám chữa bệnh ban đầu  tại Phòng khám Đa khoa 182 Lương Thế Vinh, nhưng tôi có nhu cầu muốn chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu lên bệnh viện Quân Y 354. Vậy tôi muốn đổi thẻ khám chữa bệnh ở Bệnh viện này có được không? Nếu được thì tôi phải chuẩn bị hồ sơ như thế nào? Tôi nghe nói chỉ được chuyển đầu tháng đúng không ạ? Tôi phải chờ trong thời gian bao lâu mới được cấp lại thẻ?


Chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về việc chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, có được chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu không

Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Theo quy định trên, vào đầu mỗi quý, người tham gia BHYT được quyền thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu để thuận tiện cho mình.

Nơi khám chữa bệnh ban đầu của bạn là Phòng khám Đa khoa 182 Lương Thế Vinh, bạn có thể chuyển nơi khám, chữa bệnh ban đầu đến bệnh viện Quân y 354 là bệnh viện tuyến tỉnh nếu tại bệnh viện đó vẫn còn chỉ tiêu đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Có được ủy quyền cho người khác thay đổi nơi KCB ban đầu không?

Thứ hai, hồ sơ chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Trường hợp bạn muốn thay đổi nơi đăng kí khám, chữa bệnh ban đầu thì bạn có thể thay đổi ngay khi thẻ BHYT còn thời hạn sử dụng. Hồ sơ chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu được hướng dẫn tại Phiếu giao nhận hồ sơ 610……/THE thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người).

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Nộp hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu ở đâu?

Thứ ba, về thời hạn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Bên cạnh đó, căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 20 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

“Điều 20. Quyền và trách nhiệm của cơ quan bảo hiểm xã hội trong thực hiện hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Trách nhiệm của cơ quan bảo hiểm xã hội:

b) Trong 10 ngày đầu của tháng đầu kỳ ký hợp đồng, cung cấp cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh danh sách những người có thẻ bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu theo Mẫu số 8 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này vào đầu mỗi quý bằng bản điện tử hoặc văn bản có ký tên đóng dấu;”

Như vậy, thời gian đầu mỗi quý để thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu là trong 10 ngày đầu tiên của quý đó.

Chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ tư, về thời gian cấp lại thẻ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì:

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Theo đó, trường hợp bạn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì thời gian cấp lại thẻ BHYT là không quá 3 ngày kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn Online 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Những đối tượng được đăng ký nơi KCB tại bệnh viện trung ương

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button