-->

Có nên rút một lần khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Có nên rút một lần khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Có nên rút một lần khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không? Tôi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được 1 năm 2017 với mức thu nhập kê khai là 4 triệu một tháng. Tôi có nên rút một lần không hay đóng tiếp để nhận lương hưu?



có nên rút một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề có nên rút một lần khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không, chúng tôi xin trả lời như sau:

Về đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng lương hưu

Căn cứ quy định tại Khoản Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 73. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

2. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu”.

Do đó, bạn đã đóng BHXH tự nguyện được 1 năm thì có thể tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện 19 năm nữa để đủ 20 năm đóng BHXH. Và khi đủ 60 tuổi (nếu là nam) hoặc đủ 55 tuổi (nếu là nữ), bạn sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng. Liên quan đến mức hưởng lương hưu trong trường hợp này, bạn có thể tham khảo bài viết: Cách tính lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Về vấn đề hưởng BHXH một lần đối với trường hợp đóng BHXH tự nguyện

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

có nên rút một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, bảo hiểm xã hội một lần được tính như sau:

BHXH một lần = Số tháng được hưởng bảo hiểm xã hội (×) Mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH

Cụ thể với trường hợp của bạn:

Bạn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được 01 năm (năm 2017) với mức thu nhập kê khai là 4 triệu một tháng. Do đó, số tháng được hưởng BHXH là 1 x 2 = 2 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Vậy mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn = 2 x 4.000.000 = 8.000.000 đồng.

Như vậy

Bạn có thể dựa vào nhu cầu và khả năng của mình để quyết định có nên nên tiếp tục đóng BHXH tự nguyện để đủ điều kiện hưởng lương hưu hay không. Trong trường hợp bạn không có đủ điều kiện về kinh tế để tiếp tục đóng BHXH tự nguyện trong 19 năm thì bạn nên rút BHXH một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội

Cách tính bảo hiểm xã hội một lần khi tham gia tự nguyện?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi