Có tăng trợ cấp TNLĐ hàng tháng khi lương cơ sở tăng năm 2018?

Có tăng trợ cấp TNLĐ hàng tháng khi lương cơ sở tăng năm 2018

Có tăng trợ cấp TNLĐ hàng tháng khi lương cơ sở tăng năm 2018 không? Tôi được biết từ tháng 7 năm 2018 mức lương cơ sở có sự thay đổi. Như vậy, trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng của tôi có được tăng không ạ? Tôi bắt đầu nhận chế độ tai nạn lao động hàng tháng từ tháng 5 năm 2018 với mức suy giảm là 40%.



Tư vấn Bảo hiểm xã hội:Có tăng trợ cấp TNLĐ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, trường hợp: Có tăng trợ cấp TNLĐ hàng tháng khi lương cơ sở tăng năm 2018, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, xác định đối tượng tăng mức trợ cấp hàng tháng

Căn cứ quy định tại Khoản 8 Điều 1 Nghị định 88/2018/NĐ-CP quy định về đối tượng điều chỉnh thì:

“Điều 1. Đối tượng điều chỉnh

Nghị định này điều chỉnh mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng đối với các đối tượng sau đây:

8. Người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng”.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 4 Điều 1 Thông tư 05/2018/TT-BLĐTBXH quy định:

“4. Người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng trước ngày 01 tháng 7 năm 2018”.

Theo đó, người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng trước ngày 01/7/2018 sẽ thuộc đối tượng được điều chỉnh mức trợ cấp hàng tháng. Do đó, bạn hưởng trợ cấp TNLĐ từ tháng 6/2018 sẽ được tăng mức trợ cấp hàng tháng.

Thứ hai, xác định thời điểm và mức điều chỉnh tăng mức trợ cấp hưởng

Căn cứ Điều 2 Nghị định 88/2018/NĐ-CP quy định về thời điểm và mức điều chỉnh tăng mức hưởng như sau: 

“Điều 2. Thời điểm và mức hưởng

Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, tăng thêm 6,92% trên mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng của tháng 6 năm 2018 đối với các đối tượng quy định tại Điều 1 Nghị định này.”

Có tăng trợ cấp TNLĐ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Với trường hợp của bạn, từ tháng 7/2018 bạn sẽ được tăng mức trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng và tăng thêm 6,92% so với mức trợ cấp hàng tháng của tháng 6/2018.

Trên đây là bài viết về vấn đề: Có tăng trợ cấp TNLĐ hàng tháng khi lương cơ sở tăng năm 2018.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Có được tiếp tục nhận trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng khi nghỉ việc

Hưởng trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng có được cấp BHYT?

Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ tai nạn lao động, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.