Đã nhận tuất hàng tháng thì không được nhận trợ cấp khuyết tật nữa đúng không?

Đã nhận tuất hàng tháng thì không được nhận trợ cấp khuyết tật nữa đúng không?

Tôi đã nhận tuất hàng tháng của bảo hiểm xã hội; tôi nghe có thông tin nói trường hợp của tôi mà giờ khuyết tật 81% thì cũng không được nhận trợ cấp người khuyết tật vậy có đúng hay không?



Tư vấn chế độ tử tuấtĐã nhận tuất hàng tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề đã nhận tuất hàng tháng thì không được nhận trợ cấp khuyết tật nữa đúng không, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 51 Luật người khuyết tật năm 2010 quy định như sau:

“Điều 51. Áp dụng pháp luật

1. Người khuyết tật đang hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng; đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng thì không hưởng chính sách quy định tại khoản 1 Điều 44 của Luật này nhưng được hưởng chính sách quy định tại Luật này nếu pháp luật về người có công với cách mạng hoặc pháp luật về bảo hiểm xã hội chưa quy định”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Khoản 1 Điều 44 Luật người khuyết tật năm 2010 như sau:

“Điều 44. Trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

b) Người khuyết tật nặng”.

Và theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 28/2012/NĐ-CP thì:

“3. Người khuyết tật đã có kết luận của Hội đồng giám định y khoa về khả năng tự phục vụ, mức độ suy giảm khả năng lao động trước ngày Nghị định này có hiệu lực thì Hội đồng xác định mức độ khuyết tật căn cứ kết luận của Hội đồng giám định y khoa để xác định mức độ khuyết tật như sau:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận không còn khả năng tự phục vụ hoặc suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;”

Đã nhận tuất hàng tháng

Tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp bạn bị khuyết tật 81% tức là thuộc mức độ khuyết tật đặc biệt nặng nhưng bạn lại đang nhận trợ cấp tuất hàng tháng của BHXH nên trường hợp này bạn sẽ không được nhận trợ cấp người khuyết tật là đúng quy định. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Chế độ mai táng phí của người đang hưởng tuất hằng tháng chết

Cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người hưởng trợ cấp tuất hàng tháng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi