19006172

Đã rút BHXH 1 lần có được rút tiếp ở công ty mới không?

Đã rút BHXH 1 lần có được rút tiếp ở công ty mới không?

Tôi có vấn đề về BHXH như sau: Thôi việc từ tháng 7/2017 nếu tôi đã nhận xong BHXH 1 lần, và được công ty mới (công ty tư nhân) ký hợp đồng tham gia BHXH từ tháng 1/2019 (được xem là BHXH mới hoàn toàn) thì sau này thôi việc tôi có được nhận BHXH một lần nữa không hay chỉ nhận 1 lần duy nhất? Dự tính đến khi nghỉ việc là tôi đóng được 1 năm 6 tháng thì sẽ được làm tròn thành 2 năm để tính mức hưởng đúng không ạ? Cách tính số tháng hưởng ra sao ạ?



Đã rút BHXH 1 lần có được rút tiếp

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, đã rút BHXH 1 lần có được rút tiếp ở công ty mới không?

Căn cứ theo điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Như vậy, pháp luật không có quy định cụ thể về số lần được hưởng BHXH 1 lần mà chỉ quy định về điều kiện được hưởng. Theo đó, người lao động khi đáp ứng một trong các điều kiện hưởng BHXH và có yêu cầu thì được rút BHXH 1 lần theo quy định, số lần rút không giới hạn.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bạn thôi việc từ tháng 7/2017 đã nhận xong BHXH 1 lần và được công ty mới ký hợp đồng tham gia BHXH từ tháng 1/2019 (được xem là BHXH mới hoàn toàn) thì sau này thôi việc bạn vẫn sẽ được nhận BHXH 1 lần nếu thuộc một trong các trường hợp được rút BHXH 1 lần nêu trên.

Thứ hai, cách tính số tháng hưởng BHXH 1 lần khi có tháng lẻ

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Như vậy, bạn tham gia BHXH ở công ty mới từ 01/2019, dự tính đến khi nghỉ việc là bạn đã đóng được 1 năm 6 tháng thì sẽ được làm tròn thành 1,5 năm để tính mức hưởng chứ không được làm tròn thành 2 năm.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 2 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Theo đó, thời gian bạn tham gia đóng BHXH sau năm 2014 là 1,5 năm nên số tháng hưởng BHXH một lần của bạn là: 1,5 x 2 = 3 tháng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần sau bao nhiêu lâu thì được giải quyết

Giấy tờ khi nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần gồm những gì?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét