Đi khám vô sinh hiếm muộn có được BHYT chi trả không?

Đi khám vô sinh hiếm muộn có được BHYT chi trả không?

Tôi tham gia BHYT hộ gia đình. Nay tôi muốn đi khám xem mình có bị vô sinh hiếm muộn không thì chi phí này có được  BHYT chi trả không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi



Tư vấn bảo hiểm y tế:vô sinh hiếm muộn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề đi khám vô sinh hiếm muộn có được BHYT chi trả không; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế:

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

Trường hợp bạn tham gia BHYT hộ gia đình nhưng bạn đi khám để biết mình có bị vô sinh, hiếm muộn không thì được coi là trường hợp đi khám sức khỏe và không thuộc trường hợp được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định.

vô sinh hiếm muộn

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bên cạnh đó, điều trị vô sinh, hiếm muộn là một hình thức của dịch vụ kỹ thuật sinh sản nên sẽ thuộc trường hợp quy định tại khoản 8 Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014. Do đó, trường hợp bạn đi khám đã xác định nguyên nhân dẫn đến vô sinh, hiếm muộn và muốn được điều trị, thì bạn cũng sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế được chi trả bảo hiểm như thế nào?

Có được hưởng bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh ngoại trú?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi