Điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thì làm hồ sơ như thế nào?

Điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thì làm hồ sơ như thế nào?

Em muốn điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thì làm hồ sơ như thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tế:điều chỉnh thông tin trên thẻ

Chào bác, cảm ơn bác đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thì làm hồ sơ như thế nào; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Theo quy định trên, trường hợp thông tin trên thẻ BHYT ghi không đúng thì người sử dụng có quyền đổi thẻ.

Hồ sơ cấp đổi lại bảo hiểm y tế được thực hiện như sau:

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/2014/BHXH quy định về cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT thì:

“4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

điều chỉnh thông tin trên thẻ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận: hồ sơ cấp, đổi lại thẻ BHYT thì bạn cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm:

+ Thẻ bảo hiểm y tế cũ.

+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

+ Giấy chứng minh thư nhân dân, giấy khai sinh, sổ hộ khẩu ( bản sao).

Lưu ý: Về nơi nộp, bạn nộp hồ sơ xin cấp đổi thẻ BHYT tại cơ quan BHXH huyện nơi bạn được cấp phát bảo hiểm y tế.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thì làm hồ sơ như thế nào?

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Có được thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh khi không mang thẻ bảo hiểm y tế

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thì làm hồ sơ như thế nào, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi