Tiếp tục đóng BHXH vào sổ cũ khi đã tham gia BHXH được hơn 8 năm

Tiếp tục đóng BHXH vào sổ cũ khi đã tham gia BHXH được hơn 8 năm

Tiếp tục đóng BHXH vào sổ cũ khi đã tham gia BHXH được hơn 8 năm? Anh chị có thể giúp em tư vấn trường hợp sau được không ạ? Em nghỉ công ty từ tháng 12 năm 2017 và đã tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 8 năm hiện tại em chưa đi làm, bây giờ em muốn tiếp tục tham gia đóng bảo hiểm vào sổ cũ này có được không? Và phải đóng như thế nào ạ?



Đóng BHXH vào sổ cũTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về vấn đề Tiếp tục đóng BHXH vào sổ cũ khi đã tham gia BHXH được hơn 8 năm, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

………….

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn”.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, bạn nghỉ công ty từ tháng 12 năm 2017 và đã tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 8 năm hiện tại chưa đi làm. Do đó, bạn không thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc. Bạn muốn tham gia đóng bảo hiểm tiếp tục vào sổ bảo hiểm này thì bạn có thể tham gia BHXH tự nguyện.

Thứ hai, đối tượng được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Căn cứ khoản 4 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này“.

Theo đó, nếu bạn từ đủ 15 tuổi trở lên và đang không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các đơn vị thì bạn có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Thứ ba, về mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 87 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 87. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này, hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở”.

Như vậy theo quy định này thì người lao động có thể lựa chọn mức đóng phù hợp với khả năng kinh tế; mức thấp nhất bằng mức chuẩn nghèo khu vực nông thôn; và mức cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở (tương đương 27.800.000 đồng).

Thứ năm, về thủ tục tham gia BHXH tự nguyện:

Căn cứ theo quy định tại Điều 24 Quyết định 595/QĐ- BHXH  thì:

Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện (Mẫu D05-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Như vậy theo quy định trên thì bạn cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ bao gồm các giấy tờ nêu trên nộp lên cơ quan bảo hiểm xã hội để có thể tham gia BHXH tự nguyện.

Tóm lại, bạn chưa đi làm thì bạn có thể đóng BHXH tự nguyện tiếp tục vào sổ BHXH cũ.

Đóng BHXH vào sổ cũ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 617

Thứ tư, về thủ tục tham gia BHXH tự nguyện:

Căn cứ theo quy định tại Điều 24 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 thì:

Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện (Mẫu D05-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Như vậy theo quy định trên thì bạn cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ bao gồm các giấy tờ nêu trên nộp lên cơ quan bảo hiểm xã hội để có thể tham gia BHXH tự nguyện.

Tóm lại, bạn chưa đi làm thì bạn có thể đóng BHXH vào sổ cũ tiếp tục theo hình thức tự nguyện.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề Tiếp tục đóng BHXH vào sổ cũ khi đã tham gia BHXH được hơn 8 năm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thủ tục và nơi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tham gia BHXH tự nguyện sau khi tham gia BHXH bắt buộc

Trong quá trình giải quyết vấn đề Tiếp tục đóng BHXH vào sổ cũ khi đã tham gia BHXH được hơn 8 năm, nếu còn vướng mắc bạn xin vui lòng gọi vào Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi