-->

Điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Cho mình hỏi về điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Mình đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2016 đến tháng 2/2017 thì mình sinh, giờ sinh con xong mình muốn nghỉ làm ở nhà chăm con thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ạ?



Điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới thắc mắc về điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp,  trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Như vậy, điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm:

+) Chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định pháp luật

+) Điều kiện về thời gian: đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này

+) Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp đúng thời hạn quy định

+) Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng thất nghiệp.

 

Điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận: 

Bạn nghỉ sinh con; sau đó nghỉ việc hẳn; tuy nhiên nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện tại Điều 49 Luật việc làm 2013 nêu trên; thì bạn vẫn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Chốt bảo hiểm xã hội muộn có được hưởng thất nghiệp?

Cách tính trợ cấp thất nghiệp năm 2016

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi