Điều kiện và mức hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp năm 2018

Điều kiện và mức hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp năm 2018

Cho em hỏi: Điều kiện và mức hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp năm 2018. Em làm việc ở công ty hóa chất; em bị nhiễm độc hóa chất bảo vệ thực vật nghề nghiệp đi xác định được kết luận là suy giảm khả năng lao động 40%. Vậy em có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp không và mức hưởng như thế nào ạ? 



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Điều kiện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Điều kiện và mức hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp năm 2018; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất; điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp

Căn cứ tại khoản 1 điều 46 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định:

“Điều 46. Điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp

1. Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh quy định tại điểm a khoản này.”

Như vậy 

Bạn bị nhiễm độc hóa chất bảo vệ thực vật nghề nghiệp – thuộc danh mục bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Phụ lục 14 Thông tư 15/2016/TT-BYT và đã có kết luận là suy giảm khả năng lao động 40%. Theo đó, bạn đáp ứng đủ điều kiện được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp.

Thứ hai; mức hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp

Căn cứ tại khoản 1 điều 49 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định:

“Điều 49. Trợ cấp hàng tháng

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.”

Điều kiện

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó

Bạn bị suy giảm khả năng lao động là 40% khả năng lao động do đó bạn được hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp hàng tháng. Cụ thể

+ Căn cứ vào mức suy giảm 40% khả năng lao động thì mức hưởng của bạn là: 30% +( 40 – 31) x 2% = 48% tháng lương cơ sở. Mức lương cơ sở theo quy định tại Nghị định 47/2017/NĐ – CP là 1.300.000 đồng. Do đó; mức trợ cấp hàng tháng của bạn bằng: 624.000 đồng.

+ Căn cứ vào số năm đóng bảo hiểm từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5% sau đó cứ thêm mỗi năm đóng được tính thêm 0,3 % mức tiền lương. 

Trên đây là bài viết tư vấn về: Điều kiện và mức hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp năm 2018. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:Thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi